overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยวิเคราะห์อาการนี้ให้ด้วยครับว่าเกิดจากอะไร

OverclockZone Member

Default ช่วยวิเคราะห์อาการนี้ให้ด้วยครับว่าเกิดจากอะไร

ลักษณะอาการคือเล่นๆ ไปอยู่ๆ เครื่องก็แฮงค์ขึ้นมาเฉยๆ

1. สังเกตดูไฟการทำงานของ HD พบว่าเป็นสีแดงตลอดเวลาขณะที่เครื่อง Hang (เมาส์ไม่ขยับ ทุกอย่างหยุดนิ่ง ทำได้แค่กด reset เพื่อบูตใหม่อย่างเดียว)

2. จากการลองสังเกต ลองปรับเปลี่ยน มาหลายสัปดาห์ จนพบว่าอาการจะเกิดขึ้นเมื่อมีการต่อพ่วง HD หรือ CD-ROM drive เพิ่มเข้าไป หรือสรุปง่ายๆ ว่าต้องใช้ HD ตัวเดียวเท่านั้น อาการดังกล่าวจึงจะไม่เป็น อย่างไรก็ตามการต่อ HD หรือ CD ไดรพ์เพิ่มเข้าไป ก็ใช่ว่าจะแฮงค์ทันที บางทีก็ใช้งานได้นาน บางทีก็บูตเข้าวินโดวส์เสร็จก็ Hang ต้องทำการ Chkdsk /f ตอน safe mode ก็กลับมาใช้งานได้ จากนั้นก็เป็นอีก

3. จะสามารถสรุปได้ไหมว่าน่าจะเป็นเพราะ Power Supply จ่ายไฟไม่พอ

4. ตอนเปิดเครื่องครั้งแรก แค่เปิด UPS พอไฟเ้ข้าเครื่องมันก็ติดเลย โดยยังไม่ได้ไปกดปุ่ม Power เลย ซึ่งอาการนี้เป็นมานานแล้ว จะเกี่ยวด้วยไหม แต่จะว่าเสียก็ไม่น่าจะใช่เพราะผมเพิ่งซื้อตัวใหม่มานะ แต่เป็นของ Noname ที่วัตต์ไม่เต็ม

5. ผมไม่ได้ O/C นะ

ขอบคุณครับ

1.ข้ามไป 2 เลย
    2.อาจเป็นได้ว่าอุปกรณ์บางตัวที่ต่อพ่วงเข้าไปใหม่มีปัญหาครับ ลองๆเช็คดู
    3.psu จ่ายไฟไม่พอก็ได้ ลองคำนวณไฟครับ
    http://www.antthai.com/home/tip&trick/watt_psu.htm
    หัก+/-psu ออกด้วยกรณีไม่ใช่วัตต์แท้ ตัวเวปที่ใช้ทดสอบข้อมูลอาจเก่า ไม่ update ต้องเทียบๆดูครับ
    4.กรณีที่ 4 m/b ผม p4p800-x แค่ไฟเข้ามันก็ติดเลย แต่มันก็ดับนะ ถ้าไฟเข้าเคื่องแล้วติดเลย psu อาจเป็นสาเหตุได้สูงครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

น่าจะเป็นที่ psu นะครับ พวก no name นี่แหละ สร้างปัญหาเยอะครับ

OverclockZone Member mone1479's Avatar
    สะพานควาย,สะพานใหม่(พหลโยธิน 48),รามอินทรา กม.2

4. ตอนเปิดเครื่องครั้งแรก แค่เปิด UPS พอไฟเ้ข้าเครื่องมันก็ติดเลย โดยยังไม่ได้ไปกดปุ่ม Power เลย ซึ่งอาการนี้เป็นมานานแล้ว จะเกี่ยวด้วยไหม แต่จะว่าเสียก็ไม่น่าจะใช่เพราะผมเพิ่งซื้อตัวใหม่มานะ แต่เป็นของ Noname ที่วัตต์ไม่เต็ม

เป็นที่ ถ่านเมนบอรืด หรือเปล่า เคยเปลี่ยนแล้วหาย อาการนี้นะ

OverclockZone Member goldgear's Avatar

1. อาจจะมาจาก PSU
    2.เช็คสายแพอุปกรณ์ต่อพ่วงดู

ของผมก็เป็นอาการเดียวเหมือนของท่าน แต่พอลองเปลี่ยนสายแพ HDD กับ DVD rom ดู ก็กลับมาใช้ได้ปกติ

ลองดูครับ

OverclockZone Member hUman fuRy's Avatar

psu ใช้ไปนานๆ อุปกรณ์ภายในเสื่อมทำให้ความสามารถในการผลิตกระแสไฟลดลง ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของ psu noname ราคาถูก

OverclockZone Member

วันนี้ไปซื้อ Enermax EG465P-VD 460w แบบพัดลมตัวเดียว ราคา 2,200 บาท (แพงไปไหม)

มาต่อดูและใช้งานดูแล้ว โอเคเลยครับ ต่อพ่วงได้โดยไม่มีปัญหาแบบเก่า

แต่คงต้องลองใช้ดูอีกสักพัก

Bookmarks

Bookmarks