Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำ notebook ให้เป็น home theater ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างและลำโพงไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำ notebook ให้เป็น home theater ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างและลำโพงไหนดีครับ

เดี๋ยวนี้ดูหนังจาก notebook ตลอด ภาพใช้ต่อผ่านสาย vga เข้า tv plasma 40 นิ้ว ภาพโอเคแล้ว

แต่เสียงตอนนี้ใช้ลำโพง 2.1 ธรรมดา ดูแล้วมันดังอย่างเดียวไม่มีมิติ

อยากได้พวกลำโพงโฮมเธียเตอร์ แต่ช่อง audio out มีแค่รูต่อสเตอริโอ จะต่อพวกลำโพง 5.1 ต้องทำยังไงบ้างครับ หรือพวกเสียงที่เป็น dts อยากฟังต้องทำยังไง

แล้วต้องซื้อพวกแอมป์เพิ่มหรือเปล่า แนะนำลำโพง ยี่ห้อ และรุ่นที่ต้องใช้ และอุปกรณ์อื่นๆ ให้ด้วยนะครับ

ถ้าไม่รบกวนขอแบบงบประหยัด (หลักพัน - ไม่เกิน 3 หมื่น) กับงบแพงให้หน่อยนะครับ (3 หมื่นขึ้นไป)
    ถามแบบไม่มีรู้เลยครับ ไม่ได้ติดตามเรื่องเครื่องเสียงนานแล้ว อยากซื้อทีเดียวจบ ถ้าแพงจะได้เก็บตังค์ต่อ
    ขอบคุณครับ

Notebookมีoptic outไหมครับ(ไอรูต่อสเตอริโอเด๋วนี่จะมีopticรวมอยู่ด้วย)
    หรือHDMI ก็ได้ครับ
    -------------------------------------
    ถ้ามี หนทางสบายเลย AVR หรือถูกๆก็DDTs-100 จบภาคDecode

ถ้าไม่มี หนีไม่พ้นcreative ถามต่อNotebook เป็นExpress/54หรือเปล่า
    ถ้ามี X-fi-Notebook หามือหนึ่งง่ายและถูก ถ้าไม่มีหาcreative Audigy2 NX(Ex)ให้ได้

เรื่องลำโพงจะเอาเครื่องเสียงบ้านหรือคอมแล้วแต่ งบ แต่ซื้อทั้งทีลำโพงบ้านไปเลยผมชอบKlipsch
    รอท่านAeroมาแจงเรื่องKlipschและAVRอีกทีครับ
    Last edited by akirosspop; 7 Jun 2008, 04:50:20.

Comment

ซื้อ Bose C5 ต่อผ่าน USB ครับ เสียงดังยังงี้เลย

Comment

Originally posted by asphere View Post
        ซื้อ Bose C5 ต่อผ่าน USB ครับ เสียงดังยังงี้เลย
        จริงๆแบบC5 ง่ายแล้วหรูไม่ต้องเดินสายให้วุ่นวายไม่ต้องหาAVRให้ปวดหัวราคาเหมาะสม(24000)
        ตอนฟังเพลงก็ต่อกับUSB DAC2.1เอา ชื่อเสียงBOSEยาวนานเรื่องคุณภาพเทียบขนาด
        เรื่องเบสC5 ไม่ต้องกังวลแน่นนุ่มเป็นลูกๆ
        แต่ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองครับ ชอบแค่ไหนเมื่อเทียบกับ5.1-7.1แท้ๆ

Comment

แต่...จำลอง Surround มันก็ยังไม่ใช่ Surround แท้น่ะ X-Fi Xtreame Audio NB ก่อนดีกว่าครับ แล้วคุณอยากได้แพงก็ AVR + ลำโพงไป หรือ จะ ลำโพงคอมดีๆ ซักชุด ก็ ได้ 5.1/7.1 แท้ๆ

Comment

Originally posted by Aeromancer
            แต่...จำลอง Surround มันก็ยังไม่ใช่ Surround แท้น่ะ X-Fi Xtreame Audio NB ก่อนดีกว่าครับ แล้วคุณอยากได้แพงก็ AVR + ลำโพงไป หรือ จะ ลำโพงคอมดีๆ ซักชุด ก็ ได้ 5.1/7.1 แท้ๆ
            1.X-Fi Xtreame Audio NB ถอด 5.1 ได้หรือไม่ครับ
            2. ถ้าไม่ได้ไม่ทราบว่าตอนนี้มี notebook ตัวไหนมีช่องปล่อยสัญญาณดิจิตอลบ้างครับ (ต้องการเอาไปต่อกับ AVR ครับ)

Comment

อ่านดูครับ สามารถ out ออกมาได้ 7.1 , 5.1 ฯลฯ

http://www.overclockzone.com/tns/Yea...X-Fi_Notebook/

Comment

ตามไปอ่านแล้ว ขอบคุณครับ

Comment

มือ2 ~2500 คุ้มสุดๆ

Comment

เห็นคนขายแนะนำเหมือนกันแต่เราคิดว่ามันไม่ค่อยคุ้ม เพราะ กับลำโพงแล้วแม่งเฉียดหมื่นเงินไม่มี

Comment

Working...
                    X