Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเฉยๆครับจะซื้อคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเฉยๆครับจะซื้อคอม

ผมกะลังวางแผนเบิกงบ จากหน่วยเหนือ (บ้านน่ะแหล่ะ) ในการประกอบคอม ประมาณ 30k ไม่เอาจอ (ต้องทนกะ CRT เก่าๆอีกแล้ว)โดยผมวางแผนไว้ว่าจะจัดของตามนี้

CPU intel Q6600
    M/B P5Q-E ถ้าไม่ได้ ก็ P5K-SE หรือ P35 Platinum
    RAM : G-Skill 4GB
    VGA : Power Color ATi HD 3870 DDR4 หรือไม่ก็ MSI HD3870
    HDD : 320-500Gb ของ WD
    Case : Gview ซักตัวถ้ามานบานปลายมาก ใช้เคสเก่าก็ได้
    PSU : Enermax 460W 2พัดลมซักตัว
    DVD-Drive : ไม่ต้องมีแล้ว

ชุดสำรอง
    CPU : AMD Phenom x3 ซักรุ่นนึง ถ้าราคาต่างกันไม่มากจะเอา x4
    M/B : MSI K9A Neo F ถ้าเงินเหลือ อยากได้ K9A2 Platinum
    Ram : 4Gb
    VGA : Power Color ATi HD 3870 DDR4 หรือไม่ก็ MSI HD3870
    Case : Gview ซักตัวถ้ามานบานปลายมาก ใช้เคสเก่าก็ได้
    PSU : Enermax 460W 2พัดลมซักตัว

ผมอยากจะรู้ว่า
    1. มานเกินงบไหม และใช้ได้นานไหม ผมขอซัก 4 ปีก้พอ
    2. P5K-E มานมี Port PS/2 1 รู แต่ผมมี Mouse กะ Keyboard ของ Logitech แบบ PS/2 ทุ้งคู่ (ซื้อมาเป็นชุดไม่อยากทิ้งอ่ะ) ผมจะทำไง มีวิธีแปลงไป USB ไหมหรืออย่างไร
    3. ชุดนี้มีช่องโหว่ไรไหม ผมจะเล่นเกม + ทำงาน 3D (ไม่)เล็กน้อย
    4. ถ้าผม อยากได้ Formula Rampage หรือ อะไรก็ตามที่เป็น ROG ของ ASUS งบจะเกินมากน้อยเท่าไร
    5. ถ้าผมเล่น AMD จะคุ้มค่ากว่าหรือไม่
    6. มีร้านไหนรับ Turn จอ CRT ไป LCD ไหมครับ
    Last edited by Dark Avenger MX; 7 Jun 2008, 12:23:02.

ใครรู้ตอบที่ครับ ไม่ต้องตอบหมดก็ได้

Comment

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
      ผมกะลังวางแผนเบิกงบ จากหน่วยเหนือ (บ้านน่ะแหล่ะ) ในการประกอบคอม ประมาณ 30k ไม่เอาจอ (ต้องทนกะ CRT เก่าๆอีกแล้ว)โดยผมวางแผนไว้ว่าจะจัดของตามนี้

CPU intel Q6600
      M/B P5Q-E ถ้าไม่ได้ ก็ P5K-SE หรือ P35 Platinum
      RAM : G-Skill 4GB

ชุดสำรอง
      CPU : AMD Phenom x3 ซักรุ่นนึง ถ้าราคาต่างกันไม่มากจะเอา x4
      M/B : MSI K9A Neo F ถ้าเงินเหลือ อยากได้ K9A2 Platinum
      Ram : 4Gb

ผมอยากจะรู้ว่า
      1. มานเกินงบไหม และใช้ได้นานไหม ผมขอซัก 4 ปีก้พอ
      2. P5K-E มานมี Port PS/2 1 รู แต่ผมมี Mouse กะ Keyboard ของ Logitech แบบ PS/2 ทุ้งคู่ (ซื้อมาเป็นชุดไม่อยากทิ้งอ่ะ) ผมจะทำไง มีวิธีแปลงไป USB ไหมหรืออย่างไร
      3. ชุดนี้มีช่องโหว่ไรไหม ผมจะเล่นเกม + ทำงาน 3D (ไม่)เล็กน้อย
      4. ถ้าผม อยากได้ Formula Rampage หรือ อะไรก็ตามที่เป็น ROG ของ ASUS งบจะเกินมากน้อยเท่าไร
      5. ถ้าผมเล่น AMD จะคุ้มค่ากว่าหรือไม่
      6. มีร้านไหนรับ Turn จอ CRT ไป LCD ไหมครับ
      ตอบคำถามก่อน
      1 น่าจะพอดีงบคับ เรื่อง นาน ไม่นาน นี่ต้องพิจรณาเองคับ แต่ผมว่า 3 ปี ท่านก็เบื่อแล้ว
      2 ผมก็ไม่ทราบวิธีแปลงเหมือนกันนะ แต่คิดว่าคงมีหัวแปลงขาย
      3 ชุดที่จัดมาทำงาน 3D ได้ดีมากคับ ไม่มีช่องโหว่เลย
      4 ซีรีย์ Replubic of Gaming ดีมากคับ แต่ต้องดูงบหน่อย เด๋วจะลองจัดให้
      5 ถ้าเน้นๆ เกมส์เลย AMD นะจ๊ะ VGA ขอ nVidia ล่ะกัน เค้าพี่น้องกานนนน
      6 ร้านรับซื้อของมือสองมีคับ แต่มัน ไม่ได้ราคานะ 500 สำหรับ 17" มือ 1 ก็ 1600.- แล้ว

มาจัดเสป็กกัน ผมให้ AMD+nVidia นะคับ
      AMD PhenomX3 8650 ฿5,690.00
      ASUS M3N78-EMH HDMI ฿2,890.00
      DDR2-800 1GBx2 ฿1,400.00
      PALIT Geforce 9600GT Sonic ฿5,400.00
      HDD WD630GB ฿3,990.00
      SilverStone 400w ฿2,150.00
      Case ฿1,500.00
      LCD 19" ฿6,000.00
      ฿29,020.00

ไม่พอใช้ ROG คับ งืม ถ้าไม่เอาจอ ก็เอาออก แล้วเอางบ ไปโปะ MB ก็ได้
      แต่ผมว่า แบบนี้ดีแล้วนะ
      งบของจอ ก็โปะ CPU =X4 9550 ,, RAM 4GB ได้

ที่เลือก nVidia เพราะ มันมีระบบ ประหยัดไฟด้วยอะคับ แล้วดูจะ ปัญหาน้อยกว่า
      ถึงยังไง ATI ก็แรงนะคับ (ปัญหานิดเดียว แค่ไดรเวอร์เอง แต่พักหลังเริ่มน้อยและ
      nVidia มาเป็นซะเอง เรื่องที่ว่า ไดรเวอร์ ชนกัน ใน วิสต้า น่ะคับ)

เอ่อ SilverStone จ่ายไฟได้เยอะกว่า Enermax นะคับ อิอิ

Comment

...

Comment

แหง่ะ ท่านวิกร หมายความว่าไงเนี่ย

โดยส่วนตัวแล้วที่ผมถามถึง P5Q และ HD3870 เพราะ ผมกะจะซื้อหรูๆดีๆไปเลย ผมใช้ยาวครับ (เหมือนไอ้ 478 ผมที่เพิ่งตายไปไม่นานนี้เอง)แต่จริงๆแล้วอยากได้ Phenom AMD มากกว่า แต่ intel มานแรงกว่าเลยจะสอย intel แหล่ะครับ

Comment

แปป ครับ กำลังยุ่ง

Comment

Q9300 ดีกว่าครับ เล็กว่า กินไฟน้อยกว่า แรงกว่า ดีกว่าทุกด้านเลยครับ 10000
              ASUS P5K PRO ครับ ผมว่ากำลังดี ไม่แพง OC ก็ได้ 4500 ถ้าจะเลือก MB ASUS ที่ OC ดี ตัวที่น่าเล่นไม่แพง ถึงจะไม่ใช้รุ่นใหม่แต่น่าซื้อด้วยราคา ผมมองว่า P5E ครับ X38 7000 กว่าๆ
              RAM ROX 800 จริงๆยี้ห้อนี้มีผมนี้แหละ ใช้อยู้คนเดียว เอิ้กๆๆ เอา ตัว VALUE ของแต่ละยี้ห้อก็ได้ครับ ไม่แพงทำงานได้เหมือนกันหมดครับ 2Gx2 แถวๆ 2800-3000 บาท ถ้าจะเอาไป OC ตัวที่ไม่แพงคือ GILE 800 ซิ้งส้มครับ หรือเอาดีๆไปเลยก็ OCZ1066 ครับ แต่ก็แพงเอาเรื่อง ต้องอยุ่ที่ว่าจะเน้นเอาเครื่องไปทำงานแบบใหนดีกว่าครับ
              ็HDD 250Gx2 RAID 0 3800 หรือจะ 500H 32M ตัวเดียวก็ได้แล้วแต่ชอบ ครับ แต่ผมชอบ ใช้ option ของ MB ให้ครับ ครับ (RAID)
              VGA DDR4 ตัวที่บอกนี้แหละครับ ผมก็ชอบ สีแดงๆ PC ยี้ห้อนี้ใช้ได้ 6500 ได้มั้งครับ
              PSU ENERMAX 460W 2500
              CASE เดิม ผมนิยมความประหยัดใช้ของให้เกินประโยชน์สูงสุดครับ

Comment

อืม เป็นไปได้

Comment

งืม หนนี้พี่วิกรมาแปลกแหะ อ๊ะ ไม่ได้ว่านะ เห็นปรกติ เล่น AMD = ="
                  แต่อยากบอกว่า Q9300 แรงกว่าจริงๆคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ชุดงบสูงๆ ผมว่าผม จัด INTEL มากกว่า AMD อีกนะครับ

จริงๆ รวมๆกัน AMD /INTEL ผมก็ 50/50 นะครับ

เอิ้กๆๆ

Comment

Working...
                      X