overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  

View Poll Results: คุณเชื่อหรือไม่ (กรุณาอ่านก่อน)

Voters
13. You may not vote on this poll (Please register to vote)
  • เชื่อ

3 23.08%
  • เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง

3 23.08%
  • ไม่เชื่อเลย

7 53.85%
Results 1 to 12 of 12

Thread: [นอกเรื่อง] เทียบเกมแข่งรถชื่อดัง MidnightClub และ Need for Speed

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

Default [นอกเรื่อง] เทียบเกมแข่งรถชื่อดัง MidnightClub และ Need for Speed

ผมลองดูจากประสบการณ์นะครับ แบ่งคำถามเป็น 5 ข้อ เกมที่ทดสอบคือ MidnightClub3 DUB Edition REMIX และ Need for Speed:Most Wanted บนเครื่อง PS2
    1.Graphic MC3 (MidnightClub3) ภาพสวยเหมือนกัน เรียกได้ว่า ProStreet บน PS2 ยังอาย ควันสามารถจำลองได้เหมือนจริง ส่วน NFSMW ภาพก็ทำได้สวยเหมือนกัน
    สรุป:MC3 ชนะ เหตุผลคือจากการมองๆ ดูแล้วจะต่างกันตรงที่ควัน แต่ผมชอบควันเยอะๆ
    2.Damage NFSMW มีร่องรอยการชนก็จริงแต่ก็ยังไม่ถึงขั้นกันชนเบี้ยว กระจกแตก (แบบเหมือนจริง) ส่วน MC3 จากการทดสอบชนแหลก ความเสียหายก็เห็นได้ชัดเลย ขนาดควันไหม้ก็ยังมี
    สรุป:MC3 ชนะอีกแล้ว เหตุผลง่ายๆ คือการชนที่ดูเหมือนจริงกว่า NFSMW
    3.จำนวนรถ การตัดสินครั้งนี้ง่ายจริงๆ เพราะ MC3 มีรถมอเตอร์ไซด์ให้ขับ รถ 4WD คันยักษ์ รวมถึงรถสปอร์ตอย่าง Porsche ก็มี ในขณะที่ NFSMW ยังมีแค่รถซีดานกับรถเก๋ง
    สรุป:MC3 ชนะขาด เหตุผลคือรถเยอะกว่า
    4.Gameplay การตัดสินในส่วนนี้ยากจริงๆ เพราะทั้งสองมีความสามารถด้านนี้สูงมาก อย่างแรกคือระบบการแข่งขันใน MC3 สนามเปิดกว้าง โดยจะกำหนดจุดบนแผนที่ให้เราขับไปถึงจุดนั้นไปเรื่อยๆ จนจบด่าน ส่วน NFSMW มีการกั้นเขตไว้ ทำให้คนที่ขี้เกียจหน่อยก็ไม่ได้สำรวจเมืองจนทั่วถึง อย่างต่อไปคือ การควบคุม NFSMW ควบคุมได้ง่ายกว่า แถม Nitro (หรือที่เรียกกันว่าไนตรัส) ยังมีเรื่อยๆ ต่างจาก MC3 ที่จะมีมาตลอดก็จริงแต่ต้องตามหลังคู่แข่งถึงจะขึ้น
    สรุป:NFSMW ชนะ
    5.อุปกรณ์แต่งรถ แฟนๆ NFS คงจะได้ใจ แต่อย่างเพิ่งครับ MC3 ก็สามารถแต่งรถได้โดยมีอุปกรณ์จากบริษัทต่างๆ มาอย่างครบถ้วน รวมถึงสามารถเปลี่ยนป้ายทะเบียนรถ ชื่อรถได้ด้วย เรียกได้ว่า MC3 ยังคงกินต่อไป
    สรุป:MC3 ชนะ ง่ายๆ สั้นๆ คือแต่งรถได้หลากหลาย
    ฟันธง!!! MidnightClub ชนะขาดด้วยคะแนน 4:1 ผมจะมาบอกว่าใครมี PS2 ก็หาซื้อ MC3 ไว้ได้เลย ส่วน NFS ผมก็ยกให้เป็นผู้ชนะอันดับ 2 ในใจผม แต่อย่างเพิ่งครับรอให้ MidnightClub:Los Angeles ออกมาในปีเดียวกับที่ Need for Speed ภาคนั้นๆ ออกนะครับ แล้วผมจะมาเปรียบเทียบอีกที

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ที่บ้านไม่มีConsoleเล่นครับ... เลยไม่รู้จะเทียบยังไงเพราะไม่ได้เล่นเอง

OverclockZone Member

ไม่เชื่อเลย

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

...............อืมม....เดี๋ยวต้องงัดออกมาเล่นจั๊กหน่อย.......
    Last edited by armyman; 7 Jun 2008 at 18:40:33.

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

บอกตรงๆ NFS Undergroundภาคแรกมันส์สุดสำหรับผม

OverclockZone Member runnerkob's Avatar

มันแล้วแต่มุมมองแล้วแต่ความชอบน่ะครับ จะเอามาตัดสินคงไม่ได้

OverclockZone Member Getzz's Avatar

Quote Originally Posted by runnerkob View Post
    มันแล้วแต่มุมมองแล้วแต่ความชอบน่ะครับ จะเอามาตัดสินคงไม่ได้
    ตามนี้คับ แล้วไนโตรที่ท่านว่า จิงๆมันคือ Nitrous Oxide เรียกไนตรัสอะถูกแล้ว

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

บางเจ้าเค้าเรียกไนโตรกัน ขนาด Guide NFS:PS บน PS2 ยังบอกว่าไนโตรเลย
    สรุปคือไนตรัสนั่นแหละครับ

OverclockZone Member

สำหรับผม ตอนนี้ผมว่าไม่มีเกมแข่งรถไหนๆเทียบกับ GT ได้เลยครับ

OverclockZone Member elephanter's Avatar

ก็สนุกดีนะครับ ผมชอบตอนขี่ซุปเปอร์ไบค์

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

งุงิ ชอบ NFS ภาคเก่าๆอ่ะ

OverclockZone Member Picasso's Avatar

เเล้ว เเต่จะคิด

เเต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks