overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: แรกๆออก trip ควรไงดีคับ แฮะๆ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default แรกๆออก trip ควรไงดีคับ แฮะๆ

ประมาณว่า ซื้อกล้องมาได้อาทิตย์นึงและ พอเข้าใจโหมด AV TV M ลองฝึกๆถ่ายในบ้าน ที่หอ แต่ยังไม่เคยถ่ายนอกสถานที่เลย แนะนำว่าควรทำยังไงดีคับ
    แบบว่าพรุ่งนี้ ว่าอาจจะแบกหัวใจสะพายกล้อง กะ ขอตั้งไปลองถ่ายเล่นๆดู
    ขอคำแนะนำทีครับ

Ps. เห็นแต่ละท่าน ถ่ายมาแล้วแต่งด้วย PS สวยๆทั้งน้าน แต่ผมเป็นคนใช้ PS ไม่ค่อยเก่งอ่ะจิ ปกติก็ไม่ค่อยแต่งรูปซักเท่าไร

OverclockZone Member OT's Avatar

ผมก็ยัง PS ไม่เก่งเหมือนกันครับ

เวลาออกทริป สิ่งที่ควรเตรียมตัว
    1. พักผ่อนให้เพียงพอ เตรียมร่างกายให้พร้อม

2. เตรียมอุปกรณ์ เช่น ชาร์จแบ็ตกล้อง แบ็ตแฟลช
    เช็ดทำความสะอาดเลนส์ หน้าฟิลเตอร์ให้สะอาด
    เตรียมเครื่องใช้ เช่น หมวก ร่ม และอื่นๆ ที่เหมาะกับทริปนั้นๆ

3. ศึกษาทริปว่าไปที่ไหน ทำอะไร ยังไงบ้าง รู้ไว้หน่อยก็ดีครับ

ไปทริปก็ทำตัวตามสบายครับ คนที่ไปกับเราเค้าก็รักชอบสิ่งเดียวกัน
    เปิดใจเรียนรู้ รับฟังความเห็น ตั้งใจถ่าย แต่ไม่ต้องเครียด มีน้ำใจ แบ่งปันมุมมอง

เรื่อง PS ผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ
    รูปผมส่วนมากเอามาเป็น RAW ดึง curve แล้วปรับแสงให้พอดี ลด noise ปรับ WB
    และ crop เอาส่วนที่ต้องการ อาจจะดู SAT กับ Contrast อีกเล็กน้อย
    แล้ว export ออกมาเลยครับ ส่วนมากผมก็ทำแค่นี้
    หลังๆถ่ายบ่อยขึ้น เรื่องพวกนี้ก็จะลดลงครับ แต่มันก็ต้องมีบ้างครับ
    รูปแต่ละรูปอาจจะขาดนี่นิด ขาดนั่นหน่อย ก็ลองๆดูครับ

ปล. ใครทำ watermark เป็นมาสอนหน่อยครับ
    อยากได้แบบสะดวกๆหน่อยครับ เวลาทำหลายๆรูปใช้เวลาน้อยๆ อิอิ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

^
    ^
    ขนาดไม่ค่อยเก่ง ยังเยอะขนาดนี้
    งั้นผมไม่เป็น PS เลยดีกว่า ประบแค่แสง และสีเองจาก ACD see เหอะๆ

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ทำใจครับฝน....

อย่าไปเครียดครับ ออกทริป อยากถ่ายอะไรก็ถ่ายไปเลย ส่วนตัวปอมเน้นถ่ายเยอะแล้วมาเลือกรูปทีหลัง...

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ^
    ^
    ขนาดไม่ค่อยเก่ง ยังเยอะขนาดนี้
    งั้นผมไม่เป็น PS เลยดีกว่า ประบแค่แสง และสีเองจาก ACD see เหอะๆ
    ที่ทำผมใช้ DPP ครับ ล้วนๆเลยครับ ใช้ PS ไม่เป็นครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ตามจริงแล้ว ควรเสร็จจากกล้อง มากกว่าเสร็จจาก PS ได้จะดีมากเลยครับ อิอิ

ถ่ายรูป บอกเป็นทฏษฏี เป็นได้แค่ Guide ครับ ต้องถ่าย เย้อๆ เยอะๆ มากๆจริงๆ ประสบการณ์จะสั่งสมไปเอง (ที่ผมคิดนะ)

เล็กๆน้อยๆ : เอางานถ่ายตัวอย่างที่เสร็จจากกล้องให้ดูครับ อิอิ

งานถ่ายฟิลม์ อยู่ในนี้ ~~~
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=108845

ถ่ายไม่ค่อยเก่ง วิจารณ์ได้เต็มที่เลยนะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ขยันถ่าย ขยันดูรูป ขยันหาความรู้

link คุณนิก มีแต่โปรๆ ทั้งนั้นเลย เรามัน beginner ง่ะ ถ่ายมั่วๆ -*-

Quote Originally Posted by OT View Post
    ที่ทำผมใช้ DPP ครับ ล้วนๆเลยครับ ใช้ PS ไม่เป็นครับ
    ถ้าจะแก้ด้วย DPP เยอะๆ ก็ต้องถ่ายรูปเป็นไฟล์ .RAW เลยอ่ะจิคับ แก้ได้ไม่เยอะอะ -*-

OverclockZone Member

เห็นว่า จะแบกขาตั้งกล้องไปด้วย
    ก็ลองถ่ายภาพ เปรียบเทียบดูเลยครับ
    ระหว่าง ใช้ขาตั้งกล้อง กับ ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง

เพื่อให้รู้ขีดจำกัดของ sensor ภายในกล้อง
    ให้ถ่ายภาพเดียวกัน แต่เปลี่ยนค่า ISO ตั้งแต่ต่ำสุด ไป จน สูงสุด เท่าที่กล้องจะปรับได้
    และ สภาพแสงที่แตกต่างกันไปด้วย ตอนเช้า ตอนกลางวัน ตอนเย็น ตอนกลางคืน ( ถ้าไปคนเดียวอาจจะต้องระวังความปลอดภัยด้วยนะ )

มีขาตั้งกล้อง ก็ลองหัดถ่ายภาพใกล้ หรือ มาโคร

หาหนังสือที่มีภาพถ่ายสวยๆ หลายๆ แบบไปด้วยก็ดีครับ
    แล้วลองหัดถ่ายภาพเหล่านั้น เลียนแบบ มุมกล้อง และ ทิศทาง ของแสงไปเลยครับ

การถ่ายภาพเคลื่อนไหว วัตถุที่เคลื่อนที่เร็วให้หยุดนิ่ง หรือ การแพนกล้องตาม

Bookmarks

Bookmarks