overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: มา Up Firmware Harddisk กันเถอะ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Default มา Up Firmware Harddisk กันเถอะ

ผมหายไปนานครับ ช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ พอมาก็เอาวิธีการทำให้ Harddisk ทำงานเร็วขึ้นมาฝากครับ

สำหรับคนที่ใช้ Harddisk Seagate 320 GB รหัส ST3320620AS รุ่น Cache 16 MB เท่านั้นนะครับ

แน่นอนครับ ประกันอาจจะหมดได้ แต่ก็เรื่องเล็กครับ เพราะผมก็ Flash BIOS , Firmware DVD มาก็เยอะพอควรครับ และแล้วก็มาถึงการ Flash Firmware Harddisk

อย่างที่ผมเคยเขียนเรื่องการทำ RAID มาแล้ว ผมใช้ HDD รุ่นที่ว่านี้ 2 ตัวมาทำ RAID ตอนนี้ก็ Up Firmware ครับ

เดิมใช้ Firmware รุ่น 3.AAK อยู่ รุ่นใหม่เป็นรุ่น 3.AAM นะครับ

ผลที่ได้รับคือ ก่อนการ Flash Firmware ใช้เวลา Scan Disk โดย HD Tune พอ Flash แล้ว ใช้เวลา 105 นาที เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ตอนนี้ผมเอา Firmware มาด้วยนะครับ เพราะถ้าให้หาใน Internet มันยากพอควรครับ

ขั้นแรกแตกไฟล์ออกมา
    2. ใส่แผ่น Floppy Disk รัน Galaxy2D4H-308_3.AAM.EXE ที่แตกออกมา
    3. Restart เครื่อง Boot จาก Floppy Disk
    4. กด F10 ออกจากโปรแกรม
    5. พิมพ์ Flash
    6. รอจนหน้าจอขึ้น Cycle power
    7. ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

ข้อควรระวังนะครับ Flash เสร็วแล้วห้ามกด Ctrl+Alt+Delete เด็ดขาดนะครับ หน้าจอมันเขียนแบบนั้นครับ

ผมลองแล้วครับ ข้อมูลไม่หายเลยครับ RAID ก็ยังอยู่ครบครับ

คลิ๊กที่ 3.AAM เพื่อ Download Firmware ครับ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ง่ะ.. ขอบพระคุณมากครับท่าน แต่ว่าอยากได้ผลเทสก่อนแฟลชและหลังแฟลชด้วยได้ไหมครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ขอบคุณครับ แต่ผมใช้ WD ง่ะ มีเฟิร์มแวร์ให้โหลดบ้างไหม อิอิ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    ง่ะ.. ขอบพระคุณมากครับท่าน แต่ว่าอยากได้ผลเทสก่อนแฟลชและหลังแฟลชด้วยได้ไหมครับ
    หลัง flash ได้ แต่ก่อน flash ใช้ประสบการณ์เอาครับ แล้วไม่ได้ผลก่อน flash ครับ เพราะมัน flash ไปแล้ว
    รูป รูป
    Last edited by tanawat30; 7 Jun 2008 at 21:50:52.

OverclockZone Member ohmee04's Avatar

เอาไปเครมพึ่งได้มาเมื่อวาน

ไม่เสี่ยงดีกว่า เสียววววว....

OverclockZone Member pramook's Avatar

รุ่นเก่า ได้ป่าวครับ 20 gb นะครับท่าน

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อยากได้ firmware ของยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นบ้างครับ แนะนำที หาที่ไหน

แล้วผลเสียที่อาจเกิดขึ้นล่ะ จะคุ้มหรือป่าวครับ

Quote Originally Posted by pramook View Post
    รุ่นเก่า ได้ป่าวครับ 20 gb นะครับท่าน
    คงหายากล่ะครับ

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    อยากได้ firmware ของยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นบ้างครับ แนะนำที หาที่ไหน

แล้วผลเสียที่อาจเกิดขึ้นล่ะ จะคุ้มหรือป่าวครับ
    ผลเสียนอกจากความเสี่ยงเรื่องประกัน ตอนนี้ผมยังไม่เห็น พอดีเห็น Weboard เมืองนอกเค้าทำแล้วเอามาโพสต์ให้ดูก็ลองทำมั่งครับ

ผลดี คือเร็วขึ้นเห็น ๆ ครับ
    Last edited by tanawat30; 8 Jun 2008 at 21:34:36.

Nhazzer's Avatar
    ศรีนครินทร์/บางนา

ประกันจะหมดหรือเปล่าอยากรู้ m/b, router ยังไม่หมดเลย

ท่านใช้รุ่นเดียวกับผมเลย ICH9R หรือเปล่า เด๋วเอาของผมมาให้ดูรอแปปครับ

โห ท่านเล่นScan แบบไม่ quick.. รอไม่ไหวอะครับเอา หน้า Benchmark มาวัดกันดีกว่า

Wink

มาแล้วครับ Seagate รหัสเดียวกัน 2x Raid0 Strip Size 128K NTFS:Cluster4K

บน m/b DFI DK P35 ICH9R
    รูป รูป

ตามคำเรียกร้องครับ ของผมจะช้ากว่า Rep 11 นิดนึงครับ แต่เมื่อก่อนช้ากว่านี้ครับ
    รูป รูป

สรุปแล้วพอกันเลย

Transfer กับ Burst ผมแรงกว่าด้วย แต่ไปแพ้ Access Time...

แล้วจะอัพ firmware ดีไหมเนี่ย แล้วมันอัพกลับได้หรือเปล่าครับ

อ่อแล้ว จขกท m/b อะไรครับ config แบบไหน Strip กับ cluster น่ะครับ

อีกอย่างผมเทสบน Vistaด้วย ใช้AHCI (ที่Microsoft เค้าคุยว่าดีกว่าIDE, อ่อ XPSP2 ก็ใช้ได้) เอามาเทียบกันคงวัดไม่ได้ว่า f/w ไหนแรงกว่ากัน

Quote Originally Posted by Nhazzer View Post
    สรุปแล้วพอกันเลย

Transfer กับ Burst ผมแรงกว่าด้วย แต่ไปแพ้ Access Time...

แล้วจะอัพ firmware ดีไหมเนี่ย แล้วมันอัพกลับได้หรือเปล่าครับ

อ่อแล้ว จขกท m/b อะไรครับ config แบบไหน Strip กับ cluster น่ะครับ

อีกอย่างผมเทสบน Vistaด้วย ใช้AHCI (ที่Microsoft เค้าคุยว่าดีกว่าIDE, อ่อ XPSP2 ก็ใช้ได้) เอามาเทียบกันคงวัดไม่ได้ว่า f/w ไหนแรงกว่ากัน
    ผม Test กับของตนเองเท่านั้น เทสต์ก่อน Up Firmware กับหลัง Up Firmware เท่านั้นครับ ทุกอย่างไม่ว่าจะ Config อุปกรณ์ภ่ยใน หรือแม้แต่โปรแกรมที่ลง เหมือนเดิมทุกอย่าง

ส่วน Firmware Up กลับหรือ Downgrade ได้หรือเปล่าไม่รู้ครับ

ของผมใช้ P5KR ใช้ Windows XP SP3 Strip 128 KB ส่วน cluster 4 KB มั้ง อันนี้ตั้งตาม Default เลยครับ

ส่วนจะ Up หรือไม่ขึ้นกับดุลพินิจของแต่ละคนครับ

ประเด็นของผมคือเปรียบเทียบความเร็วในการทำงาน Harddisk ของตนเอง เปรียบเทียบระหว่างก่อน Up Firmware กับหลัง Up Firmware นะครับ ไม่ได้ให้นำของเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่นนะครับ อันนี้มันรู้โดยบังเอิญแล้วนำมาเสนอ ตอนแรก ๆ กะว่าจะทดลอง Up เฉย ๆ แต่พอมีผลพลอยได้อย่างที่ว่าก็เลยมาเขียนเป็นเป็นกระทู้เท่านั้นเอง

OverclockZone Member nokkabb's Avatar
    nok11_bkb@hotmail.com

แหล่มๆๆๆ

ไม่มีผลเทสแบบฮาร์ดดิสก์ตัวเดียวบ้างเหรอครับ..

ทำไมอัพเฟิร์มแวร์แล้วทดสอบด้วย RAID 0 ล่ะครับ

แบบนี้จะเปรียบเทียบยังไง..เนี่ย

ทั้งสองท่านทำ RAID แต่ผมสังเกตุเห็นค่า Burst rate ต่ำมากนะครับ..

โดยเฉพาะคุณ tanawat30 ค่า Max ไม่สูงเท่าที่ควรจะเป็น ลอง Enable write cach หรือยังครับ..

OverclockZone Member

Unhappy หา firmware

แล้วมี เว็บไหนที่โหลด firmware ของ st3250310as เวอร์ชั่น 3.aab 3.aaf บ้างครับ หายากมาก คือผมมี hddรุ่นนี้ 2 ตัว ตัวหนึ่งไม่หมุนเลย(firmware รุ่น 3.aab) แต่มีข้อมูลสำคัญอยู่ เลยเอา แผงวงจรอีกตัวที่ใช้ได้อยู่ (firmware รุ่น 3.aaf)มาใส่เพื่อถ่ายข้อมูล แต่พอบูตเครื่องก็จะค้าง จึงยืมของเพื่อนมาเปลี่ยน (firmware รุ่น 3.aac) ก็ใช้แทนกันได้ ก็เลยคิดว่า จะ flash รุ่น 3.aaf ให้เป็น 3.aab เพื่อจะได้ใช้แผงวงจรร่วมกันไปก่อน แต่ก็ไม่มีfirmware แจกกันเลย เซ็งมากครับ พอแนะได้ไหมครับ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

เป็นช่องทางที่ดี ในการเคลมครับ

โดนใจ

อยากได้ตัวใหม่

แฟลซแล้วเอาไปเคลม

Bookmarks

Bookmarks