overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: การเบิร์นลำโพง จะทำให้ลำโพงพังได้ปะ

OverclockZone Member FungFung's Avatar

Default การเบิร์นลำโพง จะทำให้ลำโพงพังได้ปะ

คือว่าการเบิร์นลำโพงนานๆ (ด้วยไฟล์เสียงที่เป็นเสียงคล้ายๆ ซู่ๆๆๆ ตุดดดด อะไรอย่างงี้นะ )ถ้าใช้ระยะเวลาเบิร์นนานๆ แล้วมีผลทำให้ลำโพงพังปะ เพราะมานั่งคิดๆ ดูแล้วที่ซับพังไปสองตัวอาจเป็นเพราะเบิร์นหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะตัวแรกใช้มาเกือบครึ่งปี มีวันหนึ่งไปเจอไฟล์เบิร์นลำโพงในเว็ปบิตเลยไปดูดมาลองเบิร์นดู ก็เอะ เสียงดีขึ้นเลยเบิร์นต่ออีกหน่อย (แต่ก็ไม่นานนะ ประมาณ 10 นาที ต่อวันเอง) เบิร์นไปสองวันพอวันที่สามเริ่มมีอาการซับดับไปซะงั้น พอเปลี่ยนเครมซับใหม่มา ก็ลองเบิร์นอีกที ปรากฎว่าวันที่สอง หลังจากที่ได้ซับใหม่มาก็มีอาการซับดับไปอีก (ไฟไม่เข้าเครื่องอะ ) คราวนี้ได้ใหม่มาอีกตัวเลยไม่กล้าเบิร์นแล้ว คือไม่แน่ใจว่าคลื่นเสียงของไฟล์เสียงที่ใช้เบิร์นอันนี้มีผลทำให้ตัวซิบหรืออุปกรณ์ภายในบอร์ดของตัวซับมันเจ้งหรือเปล่า หรือว่าเราโชคไม่ดีเองที่ได้ลำโพงด้อยคุณภาพมาทั้งสองตัว
    ปล. ลำโพงที่ว่าคือ creative G550W

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

เปิดดังหรือเปล่าครับ
    ผมเปิดBurnทุกวันวันละ4-6ชม. ทั้งz5500 C3II ดังพอเหมาะ ไม่มีปัญหาอะไร

เอาตัวนี้ไปลองดูครับ http://discoveryhifi.netfreehost.com...-ftopic48.html

OverclockZone Member FungFung's Avatar

เปิดเบามาก ไม่ดังนะ เพราะกลัวพี่จะด่าเอา (เนี่องจากเสียงเบิร์นมันค่อนข้างจะน่ารำคาญอยู่ ถ้าขืนเปิดดังกลัวที่บ้านจะให้ยกลำโพงเก็บใส่กล่อง แล้วใช้หูฟังแทน

OverclockZone Member Nickbee's Avatar
    ปิ่นเกล้า ศาลายา บนโลก

นี่และถึงเป็นเหตุผมที่ผมไม่อยาก burn เพราะกลัวลำโพงฟังอะซื้อมาแพงอะ

กว่าจะได้ bose มาอดซื้อเสื้อผ้าไปหลายตัวเลย....

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไม่พังหรอกครับ ขึนพังทั้งโลกคงไม่มีใครได้ฟังเพลงกันเป็นแน่ (ต้องถูกวิธีด้วยนะ ยังมีคนเข้าใจว่า Burn ต้องดังๆ)

ตามอาการนี่แหละประโยชน์ของการ Burn อย่างนึง จะได้เห็นปัญหาก่อนหมดระยะประกัน
    Last edited by Aeromancer; 8 Jun 2008 at 10:13:30.

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

burn ต้องเปิดเบาๆพอให้ได้ยิน เพราะถ้าเเรงไปอาจจะเสียหายกับตัวลำโพงได้
    เพราะเสียงจะมีความถี่สูงสุดเเละตำ่สุด

OverclockZone Member JumpaA's Avatar

Quote Originally Posted by akirosspop View Post
    เปิดดังหรือเปล่าครับ
    ผมเปิดBurnทุกวันวันละ4-6ชม. ทั้งz5500 C3II ดังพอเหมาะ ไม่มีปัญหาอะไร

เอาตัวนี้ไปลองดูครับ http://discoveryhifi.netfreehost.com...-ftopic48.html

โหลดได้อยู่เหรอครับ ผมโหลดไม่ได้เลย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

http://binkster.net/extras.shtml

ไปโลดดดดดดดดดดดดดดดดดด

OverclockZone Member

ผมว่าฟังไปเรื่อยๆ น่าจะโอเค นะ ฟังเพลง ดูหนัง ให้มันหลายหลายรูปแบบ

ถ้ารีบจริงๆ ก็ burn แบบ เปิดไม่ต้องดังมาก

ps. ผมก็ burn อยู่ ^ ^

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

ยั้งงี้ต้องลอง ^ ^

OverclockZone Member

ไฟล์ burn มี สารพัด ถ้าไม่ชำนาญอย่า burn กับพวกไฟล์ความถี่สูงๆ
    หรือต่ำ่มากๆแล้วถ้าเผลอเปิดดังละก็แค่เศษเสี้ยววินาทีลำโพงมีโอกาส
    ็เดี๊ยงแล้วครับ

พวกไฟล์แปลกๆถ้าไม่มีคำแนะนำหรือวิธีที่ชัดเจน
    อย่าเสี่ยงดีกว่าไม่คุ้มหรอกลำโพงถ้าซ่อมนะไม่มีทางกลับมาเหมือนเดิม

อีกอย่างต้องทำแต่พอดีไม่งั้นมีแต่ผลเสียลำโพงถึงไม่เสียก็หมดสภาพเร็ว

แผ่นเพลงทั่วๆไปที่มีเพลงหลากหลายแนว[ครอบคลุมทุกย่านความถี่]
    มีเยอะแยะที่ใช้ burn[อุ่นเครื่อง] ได้ดีฟังเพราะต่างหาก ไม่มีผลเสียต่อลำโพงด้วย

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

Quote Originally Posted by JumpaA View Post
    โหลดได้อยู่เหรอครับ ผมโหลดไม่ได้เลย
    ลองแล้วครับโหลดได้อยู่

OverclockZone Member JumpaA's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    http://binkster.net/extras.shtml

ไปโลดดดดดดดดดดดดดดดดดด
    ตัวนี้เปิดเบรินเรียงกันไปเลยใช่ไหมครับ แล้วระดับเสียงเท่ากันหมดทุกไฟล์เลยหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member cynical's Avatar

หูฟังผมลองใช้ File Burn เฉพาะ แล้ว Driver ของหูฟัง เสียไปแล้วคับ ไม่แนะนำคับ

เปิดเพลงปกติดีกว่าคับ ควรเปิดเล่น แผ่นต้นฉบับคับ เปิดปกติที่เราฟังนั้นเหละไปเรื่อยๆ

ใครอยากจะลอง File Burn ที่เค้าทำมาเฉพาะ ก็แล้วแต่ ท่านเถอะคับ ผมขอผ่าน
    Last edited by cynical; 10 Jun 2008 at 19:00:59.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ถ้าเบิร์นโดยสุมไฟเผาพังแน่ครับ เอิ๊กๆ

Quote Originally Posted by JumpaA View Post
    ตัวนี้เปิดเบรินเรียงกันไปเลยใช่ไหมครับ แล้วระดับเสียงเท่ากันหมดทุกไฟล์เลยหรือเปล่าครับ
    แนะนำTrack6ครับ ถ้าตอนนอนก็Track58ฟังสบายมีคนบอกเหมือนฝนตก

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ถ้าเอาไฟไปเผา ก็พังได้ครับ

OverclockZone Member Nickbee's Avatar
    ปิ่นเกล้า ศาลายา บนโลก

เปิดเพลงปกติดีกว่าคับ ควรเปิดเล่น แผ่นต้นฉบับคับ เปิดปกติที่เราฟังนั้นเหละไปเรื่อยๆ

ใครอยากจะลอง File Burn ที่เค้าทำมาเฉพาะ ก็แล้วแต่ ท่านเถอะคับ ผมขอผ่าน
    ++++

เห็นด้วยอย่างแรงได้ยินเสียงเบริน์แล้วสงสารลำโพงอะซื้อมาหลายตังอะครับ

Quote Originally Posted by Nickbee View Post

++++

เห็นด้วยอย่างแรงได้ยินเสียงเบริน์แล้วสงสารลำโพงอะซื้อมาหลายตังอะครับ
    คิดมากไปครับ ทำใจสบายๆการBurnเป็นที่ยอมรับในโลกสากล เหมือนเราวอมก่อนเล่นกีฬา ถ้าวอมถูกท่าถูกจุดจะกลัวปวดหลังทำไม ถ้าทำอะไรอยู่ในความพอดี จะกลัวไปใย

แนะนำเฉยๆครับ

แผ่นนี้ผมก็มีอยู่แต่แนะนำตัวที่ตามLinkผม ของเค้าดีจริง

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks