Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนที่เก่งเรื่อง WiFi หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนที่เก่งเรื่อง WiFi หน่อยครับ

ผมมีเรื่องสงสัย และ ขอความรู้หน่อย ขอถามเลยนะครับ

1. อยากทราบว่า ถ้าเราต้องการให้ สัญญาณจากตัว Acces Point หรือ Wireless Router

ส่งได้ไกล ต้องทำยังไงบ้าง ใช้เสาอากาศแบบไหน ต้องการระยะไกลประมาณ 500-1 กิโลเมตร

หรือ เราจะต้องใช้อุปกรณ์แบบไหน แนะนำรุ่น หรือ ร้านที่ซื้อเลยยิ่งดี

2. ผมต้องการให้คนที่รับสัญญาณ WiFi ของผม พอกด Connect เข้าแล้วมันจะเข้าหน้าเว็บเพจ

ที่เป็นของผม คือ ผมจะขาย User ให้คนใช้งาน แบบที่ใช้ตามหอพักที่ กทม. ผมต้องทำยังไง

มันต้องใช้ Server หรืออะไรด้วยรึปล่าว

เรื่องของเรื่องคือ ผมต้องการให้บริการสมาชิก ที่อาศัยแถวๆบ้านผม ได้ใช้งานอินเตอร์เน็ต

ในราคาถูก โดยผมจะขาย User / Password ให้แบบรายวัน หรือ รายเดือน เพราะผมไป

ถามๆดูแล้วมีหลายคน ต้องการใช้งาน แต่ไม่อยากจ่ายรายเดือน TOT เพราะใช้งานไม่คุ้มค่า

เพราะปกติเดือนละ 599 บาท แต่ผมอาจจะเก็บ 100-300 บาท ตามกาีรใช้งาน

1. cisco 3 เสา ได้ไกล 300 เมตร [ราคา 50K กว่า ๆ] ยี่ห้ออื่นไม่รู้
    ถ้าไกลคงต้องใ้ช้ AP repeater ไปเรื่อย ๆ หรือ
    ใช้เสาอย่าง wimax ^^

2. Radius server

Comment

Originally posted by fungant View Post
      1. cisco 3 เสา ได้ไกล 300 เมตร [ราคา 50K กว่า ๆ] ยี่ห้ออื่นไม่รู้
      ถ้าไกลคงต้องใ้ช้ AP repeater ไปเรื่อย ๆ หรือ

ท่านแนะนำผม แต่ละอย่าง สุดยอด แต่ผมทำไม่ได้ 555+

Comment

Originally posted by Hercules View Post
        ผมมีเรื่องสงสัย และ ขอความรู้หน่อย ขอถามเลยนะครับ

1. อยากทราบว่า ถ้าเราต้องการให้ สัญญาณจากตัว Acces Point หรือ Wireless Router

ส่งได้ไกล ต้องทำยังไงบ้าง ใช้เสาอากาศแบบไหน ต้องการระยะไกลประมาณ 500-1 กิโลเมตร

หรือ เราจะต้องใช้อุปกรณ์แบบไหน แนะนำรุ่น หรือ ร้านที่ซื้อเลยยิ่งดี

2. ผมต้องการให้คนที่รับสัญญาณ WiFi ของผม พอกด Connect เข้าแล้วมันจะเข้าหน้าเว็บเพจ

ที่เป็นของผม คือ ผมจะขาย User ให้คนใช้งาน แบบที่ใช้ตามหอพักที่ กทม. ผมต้องทำยังไง

มันต้องใช้ Server หรืออะไรด้วยรึปล่าว

เรื่องของเรื่องคือ ผมต้องการให้บริการสมาชิก ที่อาศัยแถวๆบ้านผม ได้ใช้งานอินเตอร์เน็ต

ในราคาถูก โดยผมจะขาย User / Password ให้แบบรายวัน หรือ รายเดือน เพราะผมไป

ถามๆดูแล้วมีหลายคน ต้องการใช้งาน แต่ไม่อยากจ่ายรายเดือน TOT เพราะใช้งานไม่คุ้มค่า

เพราะปกติเดือนละ 599 บาท แต่ผมอาจจะเก็บ 100-300 บาท ตามกาีรใช้งาน
        อิอิ อยากรู้บ้างจัง แต่ถ้าจะให้ไวเลสไกลขนาดนั้นต้องใช้เงินเยอะพอตัว เพราะคอมที่จะใช้ไวเลสส่วนใหญ่อยู่ในห้องซึ่งสัญญาณไวเลสจะต้องทะลุกำแพงไปให้ได้ ครับ
        อีกอย่างเรื่อง ขายuser ผมว่างานใหญ่ครับ

สรุปให้เลยครับ งานนี้ลงทุนไม่น้อยกว่า 50000 แน่นอนครับ แชร์เยอะเนทก็ช้า ต้องเพิ่มแพคเก็ตอีก อิอิ สู้ๆครับ
        Last edited by pukderach; 8 Jun 2008, 22:25:25.

Comment

Originally posted by fungant View Post

ท่าน Hercules นอนเอามือกุมหน้าผากแน่ๆ

Comment

มีแต่ลิงค์ให้ดูครับ http://www.siammastershop.com/produc...f943a30c52bdee
            ส่วนเรื่องเสาสัญญาน ต้องดูองค์ประกอบรวมๆ ว่าจะทำแบบไหน บ้านนั้นมีตัวรับ แบบไหน เพราะ ของเราดี ตัวรับเขาห่วย อันนี้ก็ลำบาก เสานั้น มันก็มีหลายแบบ ดูทำเลของบ้าน ว่าเป็นแบบไหนครับ รอบทิศทาง ก็ omni
            ถ้าเน้นทางเดียว แบบเสาอากาศก็ yagi อันนี้ลิงค์ของเสา http://www.siammastershop.com/Datash...-Solution.html
            คือไม่สามารถอธิบายให้เห้นภาพได้อะครับ ไม่ได้ค่าโฆษณาจากเว็บนี้ด้วย แต่มันก้มีให้เราดูรูป+ข้อมูลที่ต้องการพอสมควรครับ

อาจต้องใช้เน็ต 2 เส้น ทำ load balance อีก เผื่อเขาเล่นเกม จะได้แยกได้ ไม่อืดกันหมด

Comment

ใช้เสา omni 8 Dbi ขึ้นไปครับ กะ AP Linksys WRT54GL แต่ต้องอย่าให้มีอะไรขวางนะครับ pm คุยกะผมก็ได้ครับ ผมอยากรู้เรื่อง software ที่ใช้อะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ีuser เยอะไมครับ รายรับเท่าไร ค่าใช้จ่ายต่อเดือนเท่าไร

รอผู้รู้มาตอบด้วยคนครับ กำลังศึกษาดูอยู่เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by tack77 View Post
                  มีแต่ลิงค์ให้ดูครับ http://www.siammastershop.com/produc...f943a30c52bdee
                  ส่วนเรื่องเสาสัญญาน ต้องดูองค์ประกอบรวมๆ ว่าจะทำแบบไหน บ้านนั้นมีตัวรับ แบบไหน เพราะ ของเราดี ตัวรับเขาห่วย อันนี้ก็ลำบาก เสานั้น มันก็มีหลายแบบ ดูทำเลของบ้าน ว่าเป็นแบบไหนครับ รอบทิศทาง ก็ omni
                  ถ้าเน้นทางเดียว แบบเสาอากาศก็ yagi อันนี้ลิงค์ของเสา http://www.siammastershop.com/Datash...-Solution.html
                  คือไม่สามารถอธิบายให้เห้นภาพได้อะครับ ไม่ได้ค่าโฆษณาจากเว็บนี้ด้วย แต่มันก้มีให้เราดูรูป+ข้อมูลที่ต้องการพอสมควรครับ

อาจต้องใช้เน็ต 2 เส้น ทำ load balance อีก เผื่อเขาเล่นเกม จะได้แยกได้ ไม่อืดกันหมด
                  **

ขอบคุณครับท่าน ร้านนี้ของเยอะจริงๆ

Comment

Originally posted by pusit View Post
                    ใช้เสา omni 8 Dbi ขึ้นไปครับ กะ AP Linksys WRT54GL แต่ต้องอย่าให้มีอะไรขวางนะครับ pm คุยกะผมก็ได้ครับ ผมอยากรู้เรื่อง software ที่ใช้อะครับ ขอบคุณครับ

ผมคงใช้ LinkSys WRT54GL ครับ ส่วนเสาอากาศกำลังหาข้อมูลดูอยู่

Comment

Originally posted by oh_mon View Post
                      ีuser เยอะไมครับ รายรับเท่าไร ค่าใช้จ่ายต่อเดือนเท่าไร

รอผู้รู้มาตอบด้วยคนครับ กำลังศึกษาดูอยู่เหมือนกันครับ
                      **

ช่วงแรก ผมไม่ได้เน้นกลุ่มลูกค้ามากมายอะไร อาจจะมีแค่ 4-5 คน

รายรับยังไม่ทราบ แต่รายจ่ายเกือบๆหมื่นแน่นอน 555 +

แต่ผมจะโฆษณาผ่าน หน้าเว็บผม แล้วก็จะได้ขาย - ซ่อม อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ด้วย

ผมไม่ได้เอางานตรงนี้มาทำเป็นหลัก แต่อยากทำเป็นงานเสริม ลองดูกลุ่มลูกค้า

แล้วก็ผมชอบที่จะทำแบบนี้ด้วย ผมชอบพวกวิทยุรับส่งด้วย เลยอยากทำอะไรที่

คล้ายๆกันด้วย ไม่แน่ในอนาคตผมอาจจะลองทำสายอากาศขึ้นใช้เอง

หรือ ถ้าทำแล้วใช้ได้ดีจริง อาจจะทำขายด้วยก็ได้ 555+ บางครั้งงานที่ผมทำ

กำไร อาจไม่ใช่คำตอบเสมอไป มิตรภาพและอื่นๆจะตามมา อย่างกรณีผม

ผมได้รู้จักพูดคุยกับ พี่โต้ง ผมได้คามรู้อะไรหลายๆอย่าง ทั้งที่ก่อนหน้า ผมไม่รู้อะไรเลย

ตอนนี้ผมเริ่มจะมองเห็นอนาคต ขึ้นมาแล้ว ขอบคุณจริงๆกับทุกคำตอบ ครับ

Comment

Originally posted by Hercules View Post
                        **

ช่วงแรก ผมไม่ได้เน้นกลุ่มลูกค้ามากมายอะไร อาจจะมีแค่ 4-5 คน

รายรับยังไม่ทราบ แต่รายจ่ายเกือบๆหมื่นแน่นอน 555 +

แต่ผมจะโฆษณาผ่าน หน้าเว็บผม แล้วก็จะได้ขาย - ซ่อม อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ด้วย

ผมไม่ได้เอางานตรงนี้มาทำเป็นหลัก แต่อยากทำเป็นงานเสริม ลองดูกลุ่มลูกค้า

แล้วก็ผมชอบที่จะทำแบบนี้ด้วย ผมชอบพวกวิทยุรับส่งด้วย เลยอยากทำอะไรที่

คล้ายๆกันด้วย ไม่แน่ในอนาคตผมอาจจะลองทำสายอากาศขึ้นใช้เอง

หรือ ถ้าทำแล้วใช้ได้ดีจริง อาจจะทำขายด้วยก็ได้ 555+ บางครั้งงานที่ผมทำ

กำไร อาจไม่ใช่คำตอบเสมอไป มิตรภาพและอื่นๆจะตามมา อย่างกรณีผม

ผมได้รู้จักพูดคุยกับ พี่โต้ง ผมได้คามรู้อะไรหลายๆอย่าง ทั้งที่ก่อนหน้า ผมไม่รู้อะไรเลย

ตอนนี้ผมเริ่มจะมองเห็นอนาคต ขึ้นมาแล้ว ขอบคุณจริงๆกับทุกคำตอบ ครับ
                        ซื้อเซิฟเวอร์1u สักตัวแล้วรันแคมฟร็อคให้เช่าห้อง ผมว่าแจ๋วนะ อิอิ

Comment

1. อยากทราบว่า ถ้าเราต้องการให้ สัญญาณจากตัว Acces Point หรือ Wireless Router ส่งได้ไกล ต้องทำยังไงบ้าง ใช้เสาอากาศแบบไหน ต้องการระยะไกลประมาณ 500-1 กิโลเมตรหรือ เราจะต้องใช้อุปกรณ์แบบไหน แนะนำรุ่น หรือ ร้านที่ซื้อเลยยิ่งดี

ตอบ ข้อ1 ก่อนครับ
                          ใช้ชุดนี้ครับ http://www.siammastershop.com/produc...f943a30c52bdee
                          ส่งได้ประมาณ 1 กม-1.5 กม. แบบวงกลมรอบเสา ได้เลยครับ ติดต่อพี่ชาย สบายเลย
                          ผมทำ wds ข้ามตึก ระยะ 300 เมตร สบายมากครับ แถมให้บริการในรัศมีวงกลมได้ด้วย
                          แต่มีอยู่อย่างนึงนะครับ ถ้าตัวส่งแรง แต่ตัวลูกสัญญาณเบาจะมีปัญหาเอานะครับ
                          เหมือนคนคุยกันโดยใช้โทรโข่งกับตะโกนคุยกัน คนใช้โทรโข่งสามารถส่งเสียงไปไกล
                          แต่คนตะโกนส่งเสียงได้แค่ระยะใกล้

ข้อ 2 ลองใช้ win 2003 server ติด squidNT ก็ใช้งานได้ครับ
                          แต่ต้องลง Proxy ที่เครื่องลูกด้วยครับ และเราก็สามารถล็อคได้ด้วย
                          หรือ ง่าย ๆ ใช้โปรแกรม Hotspot ไปเลยครับ
                          เหมือนเคยโหลดมานะ เด๋วลองหาดูก่อนครับ

Comment

1 Km *0* ทำไมถูกจัง
                            เคยอ่านในหนังสือ เห็นเค้าใ้้ช้ตะแกรงใหญ่ ๆ ที่ลวกเส้นก๋วยเตี๋ยวกันด้วยนะ

Comment

ใช้ software อะไรจัดการก็พวก user อะครับ

Comment

Working...
                              X