overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ใครเคยเจออาการอุปกรณ์คอมเสียแบบไหนบ้างครับแล้วสุดท้ายคืออะไรเสียช่วยๆกันแชร์หน่อยครับ

OverclockZone Member weezerice's Avatar
    Praram 2 Rd. Bangkhuntien

Default ใครเคยเจออาการอุปกรณ์คอมเสียแบบไหนบ้างครับแล้วสุดท้ายคืออะไรเสียช่วยๆกันแชร์หน่อยครับ

อยากให้ช่วยกันลงหน่อยครับ เพราะบางทีเวลามีปัญหา หาสาเหตุไม่ได้ แม้แต่จะถอดออกไปเคลมยังไม่มั่นใจเลยว่าน่าจะเป็นตัวไหนเสีย กลายเป็นเสียเวลาโดยใช่เหตุ หรือแย่กว่านั้นถึงกับได้ของซ่อมกลับมา แต่ก็แก้ไม่หายครับ

ผมมีตัวอย่าง 1 ท่าน คือ อาการเครื่องคือเปิดติดมีไฟเข้า แต่ไม่บูต ต้องกดรีสตาร์ทหลายๆ ครั้ง เครื่องถึงบูตติดมีเสียงติ๊ด พอ shutdown แล้วเปิด power ใหม่ ก็บูตไม่ติดอีก ส่วนใน bios เข้าไปเซ็ตเพื่อที่จะ oc ได้ แต่บางครั้งไม่สามารถกด F10 เพื่อเซฟค่าได้แต่ถ้าเซฟได้ ก็ไม่มีไรเปลี่ยนแปลง ถ่านก็เปลี่ยนแล้ว ผมก็งง มันเป็นได้ทุกอย่าง cpu m/b ram เพื่อนๆ เคยเจอเคสแบบนี้มั้ยครับ ถึงเคลมได้แต่คิดไม่ออกจะเคลมชิ้นไหนละทีนี้ ทุกวันนี้ท่านนี้ยังทนใช้อยู่เลยครับ น่าสงสารครับ ซื้อแต่ละชิ้นก็แพงๆ ทั้งนั้นครับ ยังไงก็ช่วยๆ กันลงอาการที่เจอๆ กันหน่อยนะครับแล้วเกิดจากตรงไหน ขอบคุณครับ

OverclockZone Member weezerice's Avatar
    Praram 2 Rd. Bangkhuntien

เหอๆ แก้ได้แล้วเป็นอะไรที่คิดไม่ถึงมากๆ ครับ ความเข้ากันได้ของบอร์ดกับแรมนี่เอง บอร์ด asus ไม่รู้เป็นแบบนี้ทุกตัว ฤ เปล่าไม่รู้นะครับ แต่วิธีแก้คือันดับแรกให้เช็คดูก่อนว่าแรมที่ใช้ใช้ไฟเท่าไหร่ g skill hk ใช้ 2.0V-2.1V ซึ่งจิงๆแล้ว บอร์ดส่วนใหญ่จะตั้งไฟ auto มาให้ ไม่น่าจะมีปัญหาแต่กับบอร์ดตัวนี้ (asus) ต้องเซ็ตไฟให้ตรงก่อนและมันต้องมีวิธีเซ็ตด้วย คือให้ใส่แรมลงไปตัวนึงก่อนอย่าพึ่งทำดูออล เข้าไปออสไปเซ็ตไฟแรมก่อนเลยเป็น 2.1V เข้าไบออสอีกเช็ค HW monitor ดูว่าตรงที่เราตั้งมั้ย shutdown ใส่อีกตัวจบ หายครับ เข้าใจว่าค่า auto ในบอร์ดบางตัว (ส่วนใหญ่จะ asus ฤ เปล่านะ) น่าจะไม่ auto ที่ไฟ 2.0V เวลาเป็นดูออล (บางทีก็เปิดติดแต่จะรู้สึกได้เลยว่า bios เอ๋อๆ) ถ้าตัวเดียวดัน auto ได้ ส่วนแรมที่ใช้ไฟ 1.8 1.9 ไม่มีปัญหาคับเทสแล้ว แปลกแต่จิงจบคับ
    Last edited by weezerice; 9 Jun 2008 at 19:02:47.

OverclockZone Member tower's Avatar

ที่เจอก็ ram cd-combo ล่าสุด เมนบอร์ดมั้ง
    อาการคือ ไม่อ่านแผ่น dvd ตอนแรกนึกว่าเครื่อง อ่าน cd เสีย เลยส่งซ่อม เค้าก็เปลี่ยนตัวใหม่มาให้เลยมันก็ไม่อ่าน แผ่น dvd ลองไปถอด DVD-rw ของคนรู้จักมาเปลี่ยน 3 ตัวก็ไม่อ่าน dvd อ่านแต่ cd ธรรมดาลง windown ใหม่แล้วก็ไม่หาย เคลีย bios อัพเดท bios แล้วลง win ใหม่ก้ไม่หาย เลยสรุปเอาเองว่าเป็นที่ MB แต่ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่มา เกือบ 2 ปีและ

Bookmarks

Bookmarks