Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามการแบ่งถามกหฟดหเรเราเราสามารถแบ่ง patition ใน mac ได้มากกว่า 2 หรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามการแบ่งถามกหฟดหเรเราเราสามารถแบ่ง patition ใน mac ได้มากกว่า 2 หรือไม่

เราสามารถแย่ดฟหกดฟคือ 1. ไดร์ OS mac 2.ไดร์ Boot camp

และจะแบ่งได้ เป็น ไดร์อันที่ 3 ได้ไหมคับ

ถ้าได้มีวิธีทำอย่างไงคับ คือผม อยากจะแบ่งให้มาก กว่า 2 อ่าคับ

เเบ่งได้หลายพาติชันครับ เข้าไปที่ Disk utility ใน applications/utility เลือก HD เเล้วเเบ่งได้เลยเเต่ต้องก่อนที่จะลง OS นะ ถ้าไม่งันก็ลอง ipatition เเบ่งดู

Comment

เอ่อจะบอกว่า ถ้าจะใช้ bootcamp "อย่า" แบ่งหลาย partition

การอบ่ง partition ถ้าแบ่งตั้งแต่เรกตอนลง os ใหม่เลยนั้น สมมติแบ่งไว้ 2 (หรือเท่าไรก็ตามแต่) เวลาเราใช้ boocamp เพิ่อแบ่งให้วินโดวส์อีกที เครื่องก็จะบอกว่า "กรุณา format รวมเป็น partition เดียวก่อนจะใช้ bootcamp"

เพราะฉะนั้น ถ้าจะใช้ bootcamp ก็ได้แค่ 2 คือตัวหลัก กับของ bootcamp สร้างเอง

ถ้าไม่ใช้ bootcamp จะแบ่งเท่าไรก็ได้ตามใจ

Comment

Working...
      X