overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ซื้ออินเทลมากๆแล้วAMDเจ๊ง

OverclockZone Member

Default ซื้ออินเทลมากๆแล้วAMDเจ๊ง

ถ้าทุกท่านซ์้ออินเทลมากๆแล้วเกิด AMD เจ๊งขึ้นมาทุกท่านจะว่ายังไง
    ถ้ามีอินเทลรายเดียวแล้วเกิดการผูกขาดขึ้นมา ทุกท่านจะชอบมั้ย
    แล้วใครจะเป็นพระเจ้ากุมสมดุลแห่งราคานั้นไว้
    ถ้าไม่ใช่ผม และทุกๆคน ในตอนนี้
    Last edited by HUNT2HUNT; 9 Jun 2008 at 00:36:20.

OverclockZone Member Picasso's Avatar

จะหันไปใช้ VIA

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

มีปัญญาก็ซื้อ ไม่มีปัญญาก็หามือสองเอา

CPU ไม่ใช่ข้าว ไม่ใช่น้ำมัน ไม่ได้สำคัญต่อการดำรงชีพมากขนาดต้องกังวล

อีกอย่าง ถ้า AMD เจ๊ง จริง VIA IBM อาจโดดมาเล่นตลาด CPU for PC ด้วยก็ได้ใครจะไปรู้

หากสมอง AMD ไม่ไหลไป Intel หมดนะ

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

ขออย่าให้ AMD เจ๊งเลย ไม่งั้น Intel ราคาแพงโคตรเลยก็ว่าได้

เหมือนกับราคาน้ำมันนั่นล่ะ พวกพ่อค้ามันรวมตัวเป็นเจ้าเดียวกันก็มีแต่ขึ้นราคา ทั้งที่วัตถุดิบเหมือนเดิม สูบน้ำมันโลกแล้วยังสูบเลือดสูบเนื้อประชากรโลกอีก (สาด.....เอ้ย เมร่ง อยากเช็งให้มันตา...ยไปซะ)

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

Quote Originally Posted by zxyte View Post
    มีปัญญาก็ซื้อ ไม่มีปัญญาก็หามือสองเอา

CPU ไม่ใช่ข้าว ไม่ใช่น้ำมัน ไม่ได้สำคัญต่อการดำรงชีพมากขนาดต้องกังวล

อีกอย่าง ถ้า AMD เจ๊ง จริง VIA IBM อาจโดดมาเล่นตลาด CPU for PC ด้วยก็ได้ใครจะไปรู้

หากสมอง AMD ไม่ไหลไป Intel หมดนะ

แล้ว Via ทำ CPU ไรอีกเหรอ คงเป็นไปได้อยากส่วน IBM ก็ไม่มีCPUของIBMวางขายเลย มีแต่อยู่ในLab

แล้วทำไหม มันไม่สำคัญต่อการดำรงชีวิตล่ะ เช่น มีลูก เข้าโรงเรียนกลับบ้านต้องใช้คอมทำการบ้าน, ติดต่อซื้อของ - ทำธุระกิจก็ต้องใช้คอม ,อื่นอีกเยอะ คิดดูดิ

อย่างนี้จะให้ AMD ล่มได้งัย
    Last edited by tonghadyai; 9 Jun 2008 at 00:57:57.

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

ถ้า amd เจ๊ง ATI ก็คงจะเจ๊งตาม

จินตนาการแล้วเสียวสันหลังเลยครับ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

เจ๊งก็เจ๊งไปดิ มันเป็นไปตามกลไกลของธุรกิจ อินเทลจะถูกหรือแพงก็ช่างหัวมัน ชีวิตผมไม่ได้ผูกติดกับคอม ถ้าราคาถูกมีตังก็จะซื้อ ถ้ามันแพงเกินไปก็ดี จะได้เลิกอัพคอมซะที

ปล. รีบๆเจ๊งซะนะ ตูจะได้เลิกเล่นคอมซะที

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

เจ๊งยากครับ AMD เขามีดีอยู่นะ (AMD = Adult Movies Detecter) นี่ถ้าผมมีตังจะซื้อมาอีกเครื่องนึงอยู่เนี่ย เอาไว้ตรวจหา Adult Movies

อิอิ ล้อเล่นน๊า AMD เขาราคาถูกคับ นั่นคือจุดแข็งที่ทำให้ Intel ต้องขยาด เพราะยังไงๆ คนส่วนใหญ่ก็ชอบของถูกๆกัน อีกอย่าง AMD ก็ไม่ได้ห่วยขนาดใช้งานอะไรไม่ได้เลย บางรุ่นออกจะสูสีกันด้วยซ้ำถ้าเปรียบกับมวยรุ่นเดียวกัน ดังนั้นผมจึงเชื่อว่า AMD ยังไม่ล้มง่ายๆครับ (ในใจเชียร์ AMD แต่ดันไปซื้อ Intel) ^^

เจ๊งก็ดี intel จะได้มีคู่แข่ง

สภาพ AMD อย่างในตอนนี้มันไม่เรียกว่าคู่แข่งหรอก

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

amd ล้มไปจริงๆ เชื่อเหอะ ก็มี brand อื่นเข้ามาแทน อาจจะเป้น nvidia ก็ได้นะ ฮาๆๆๆ

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

ถึงเจ็งก็มี IBM เข้ามาทำงานต่อ don't worry

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    amd ล้มไปจริงๆ เชื่อเหอะ ก็มี brand อื่นเข้ามาแทน อาจจะเป้น nvidia ก็ได้นะ ฮาๆๆๆ
    IBM , Via , Nvidia

เหมาะจะเป็นคู่แข่งกว่ามาก

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อืม...คงไม่เจ๊งง่ายๆ หรอก

OverclockZone Member littlefish's Avatar

มันก็เป็นไปตามกลไกตลาดนั่นแหละ..

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เพื่ออะไรหรอครับ ??

Intel ตลาดเขาขายได้ก้อจริงใน คอมแบบ Desktop แต่กำไรมันด้เนี่ยมันน่าจะอยู่ที่รุ่น กลางไปถึงสูงครับ

ส่วนตลาด ราคาถูก หรือ แวรู มันไม่ได้กำไรหรอก เพราะเล่นสงครามราคาแข่งกับ AMD

ตลาดโน๊ตบุ๊ค เป็นอู่ข้าวอู่น้ำของ Intel อีกแห่ง ทุเรียน ของ AMD ตีตลาดไม่ได้ครับ ขายไม่ออก
    นอกจาก ตัวใหม่ที่ AMD ส่งลงสังเวียน มันจะดีกว่า Intel แล้วก็มีคนซื้อด้วยนะ

ส่วนตลาด PDA MobilePhone หรือพวกคอมพิวเตอร์จิ๋ว นี่ก็ตลาด Intel เหมือนกัน แต่ตอนนี้เจอ nVIDIA เจาะตลาดแล้ว ซึ่งอู่ข้าวอู่น้ำแหล่งนี้ น่าสนใจอย่างยิ่ง เพราะ ชื่อเสียง nVIDIA ที่สั่งสมไว้มาอย่างยาวนาน การควบกิจการ ที่ชาญฉลาด 3dfx,AGEIA การจับกับพันมิตรที่มีประสิทธิภาพ สงครามตลาดนี้ รุนแรงแน่ๆ

ส่วนตลาดที่คนไม่ชอบไปยุ่งด้วยกับ Intel น่าจะเป็น ตลาดชิพเซต Mb ครับ เพราะยังงัยถ้าไม่ได้กำไรจากการขาย CPU รุ่นแวรู คนมันซื้อ CPU ไปมันก็ต้องเอาไปใส่ Mb อยู่ดี ยังงัย Intel ก็ได้กำไรจากตรงนี้แทน กำไรจากการขาย CPU แวรู เห็นทำกันเห้นแค่ 4 เจ้าใหญ่ๆ ได้แก่ Intel AMD nVIDIA VIA

AMD ผมคิดว่าไม่มีทางสู้แล้วหล่ะ ไม่น่าจาเรียกว่าคู่แข่งแล้วด้วย เพราะ จากที่ดูๆข่าวมา Intel น่าจะกลัว nVIDIA มากกว่า เพราะ nVIDIA โดดมาเล่น CPU ขนาดเล้กแล้ว อาจเป็นไปได้ว่า จะมาเล่นในตลาด Desktop หรือ Notebook ก้เป็นได้

สุดท้ายนี้ มันก้อแค่เดา+ความคิดของผมเองนะ
    Last edited by MMGLower; 9 Jun 2008 at 12:10:15.

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

Quote Originally Posted by tonghadyai View Post
    แล้ว Via ทำ CPU ไรอีกเหรอ คงเป็นไปได้อยากส่วน IBM ก็ไม่มีCPUของIBMวางขายเลย มีแต่อยู่ในLab

แล้วทำไหม มันไม่สำคัญต่อการดำรงชีวิตล่ะ เช่น มีลูก เข้าโรงเรียนกลับบ้านต้องใช้คอมทำการบ้าน, ติดต่อซื้อของ - ทำธุระกิจก็ต้องใช้คอม ,อื่นอีกเยอะ คิดดูดิ

อย่างนี้จะให้ AMD ล่มได้งัย
    VIA กำลัง ถลุง ATOM ของ Intel อยู่ VIA IBM ไม่เข้ามาแทรกตลาด PC เำพราะ ตอนนี้ตลาดของตัวเองขายได้ คู่แข่งน้อย แต่ถ้าโดดมาเล่น PC เจอ Intel ไม่พอ เจอ AMD อีก

คู่แข่งเยอะ ไหนจะความชำนาญในด้าน CPU for PC อีก

ลองให้ AMD ไม่ก็ Intel เจ๊งไปสักเจ้าสิ ตลาดนี้ จะมีหน้าใหม่โดดมาลงเล่นแน่ๆ เพราะ มันสมองของบริษัทที่เจ๊งต้องตกงาน ใครอยากเล่นตลาดPC ก็รวบสมองที่ไหลมาซะ มีบุคลากรที่มีความชำนาญด้าน CPU for PC ก็เล่นตลาดนี้ง่าย

AMD เจ๊ง มีคนจ้องเสียบแทนเพียบ

ทำการบ้าน word ต่อเน็ต cpu ราคาถูกตอนนี้ ก็ใช้ได้ครับ อัพแรมหน่อยก็ได้ในอนาคต

ทำธุรกิจ แต่ไม่มีปัญญาซื้อคอม ก็ไม่ต้องทำมันหรอกครับ

OverclockZone Member jacksonjr's Avatar

ผมว่าเจ๊งยาก ตลาดบนถึงกลาง นะ Intel ได้ แต่ถ้าระดับกลางๆล่ะเป็นผมก็เลือก AMD อยู่ดีแหละครับ เช่น AMD x2 5000+ ราคาไกล้เคียง กับ intel ตัว e2200 คุณภาพดีกว่าแต่ราคาไกล้กันถ้าเศรฐกิจมันแย่มากๆ เหมือนทุกวันนี้อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด ถ้าเป็นผมก็คงเลือกสิ่งที่คุ้มราคาและ AMD ก็กุมตรงจุดราคานี้ไว้ด้วยผมว่าล้มยาก

OverclockZone Member jacksonjr's Avatar

อ้อ ตอนนี้ยิ่งข่าวการประชันหน้า กันในเรื่องชิพ GPU ระหว่าง intel กะ Nvidia ข่าวนี้น่าสน

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Quote Originally Posted by jacksonjr View Post
    ผมว่าเจ๊งยาก ตลาดบนถึงกลาง นะ Intel ได้ แต่ถ้าระดับกลางๆล่ะเป็นผมก็เลือก AMD อยู่ดีแหละครับ เช่น AMD x2 5000+ ราคาไกล้เคียง กับ intel ตัว e2200 คุณภาพดีกว่าแต่ราคาไกล้กันถ้าเศรฐกิจมันแย่มากๆ เหมือนทุกวันนี้อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด ถ้าเป็นผมก็คงเลือกสิ่งที่คุ้มราคาและ AMD ก็กุมตรงจุดราคานี้ไว้ด้วยผมว่าล้มยาก
    เอ่อ CPU กลางๆ ล่างๆ AMD ขายได้จริงครับ แต่ขายแบบ ขาดทุนครับ จะไม่ให้เจ๊งได้งัยหล่ะ ขายได้เยอะแต่ขาดทุน

jor_3230's Avatar

ต้องระวังนะ
    AMD รุ่นถัดไป
    อาจแรงกว่า INTEL ก็ได้นะ
    ก็สมัยก่อน Athon XP ยังแรงกว่า P4
    ประวัติศาสตร์ ชอบซ้ำรอยเดิม นะ
    แต่ตอนนี้ยอมรับว่า INTEL แรงกว่า
    ผมก็เลยเปลี่ยนค่ายมาใช้ INTEL แทน
    เอาเป็นว่าอะไรแรงก็ใช้อันนั้นนั่นแหละ
    ไม่ต้องกลัวว่าใครจะเจ๊ง
    เพราะว่าของพวกนี้กำไรมันเยอะไม่เจ๊งง่ายๆ หรอก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks