Announcement

Collapse
No announcement yet.

acer 5593NWXMI ของผมร้อนมากเลยคับ ทำไงดี รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• acer 5593NWXMI ของผมร้อนมากเลยคับ ทำไงดี รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะคับ

acer 5593NWXMI ของผมร้อนมากเลยคับ บางทีเล่นๆอยู่ดับไปเลย เล่นอาไรที่กราฟฟิกเยอะๆไม่ค่อยได้ ทำไงดี รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะคับ

หรือใครที่ใช้รุ่นนี้มีใครเป็นอย่างผมมั่งคับ ใครที่เป็นแล้วแก้ได้ช่วยให้ความรู้ผมหน่อยนะคับ ขอบคุณมากคร๊าบบบบบ
    Last edited by on_sound; 9 Jun 2008, 01:27:44.

ส่วนมากก็หาอะไรหนุนด้านล่างให้มันสูงขึ้นแล้วเอาพัดลมเป่าครับ หรือไม่ก็ซื้อฐานรองแบบมีพัดลมมาวางรองข้างใต้

Comment

ถ้าใช้มานานแล้วอาจจะมีฝุ่นจับบริเวณพัดลมระบายอากาศครับ ถ้าพอถอดหลังได้ก็เอามาเปาให้ฝุ่นออกหน่อยจะได้ระบายความร้อนไดดีขึ้นครับ หลังจากนั้นทำตามด้านบนโลดดคร้าบบ

Comment

รุ่นนี้มัน body เก่าครับ เป็นตัวที่มีปัญหาเรื่องความร้อนมากๆ ทำให้หลายๆคนหนีโน๊ตบุกยี่ห้อนี้กันไปก็หลายคน (ผมคนนึงแหละ) ตอนที่ใช้อยู่ผมต้องหาที่ระบายความร้อนดีๆ
        เปฺดพัดลมอัดเข้าไปเปิดแอร์ด้วยครับ(สำคัญมากไม่ได้เวอร์ด้วยอ่ะไม่งั้น...แค่เล่นธรรมดาก็แทบจะทำให้มือสุกอยู่แล้ว) ถ้าทำตามที่บอกไม่ได้อย่าเปิดเกมส์เล่นเด็ดขาด ค้างชัวร์
        (หรือคนอื่นไม่เป็นเหมือนผมกันนะ) ยังไงก็ลองทำดูุภ^^

Comment

มันเป็นปกติของ acer อยู่แล้วคับเรื่องปัญหาความร้อนสูง
          ถ้าจะแก้ไขน่ะ ก็ต้องหาcooling fan ที่มาขายทั่วไปมาใช้
          แล้วก็อย่าไปเล่นบนที่นอนเป็นอันขาดน่ะคับ (เตือนแล้วน่ะ)

Comment

ถ้าทำแล้วไม่หายแนะนำให้อาบน้ำให้มันเลยครับ ^^ (ตอบแบบคลายร้อนนน)

Comment

การ์ดจอ X1600 ใช่ไหมล่ะ รุ่นแพง ร้อนมาก 75 อัพ เลย

ของน้องเด็กฝึกของ ร้อนจนเอามือไปวางไม่ได้เลยครับ

เพราะว่าการ์ดจอตัวนี้มันๆม่ใช่การ์ดจอแยกครับ มันติดกับบอร์ดเลยล่ะครับ

ร้อนมากการ์ดจอตัวนี้ ทำใจอีกแล้วครับ

ไม่ใช่ว่าระบายความร้อนไม่ดีนะการ์ดจอมันร้อนเองครับ

Comment

ตัวนี้ดังเรื่องความร้อนมากๆเลยครับ โชคดีตัวบานใหม่ไม่เป็นแล้วหละ

ยังไงลองหาฝาน้ำหรืออะไรก็ได้หนุนใต้โน้ตบุ้คให้มันสูงดูก่อนนะครับ

Comment

ACER ASPIRE 55XX <<< มันมีปัญหาเรื่องความร้อนมากมายครับ
                  ให้หาอะไรก็ได้ครับมาหนุนให้มันสูง จากพื้นที่วางซัก 1นิ้วเป็นอย่างน้อยครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                    ส่วนมากก็หาอะไรหนุนด้านล่างให้มันสูงขึ้นแล้วเอาพัดลมเป่าครับ หรือไม่ก็ซื้อฐานรองแบบมีพัดลมมาวางรองข้างใต้

แนะนำแบบนี้คับ ผมว่า classic สุด
                    ของผมไม่เคยเกิน ห้าสิบ องศาซี

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                      ถ้าใช้มานานแล้วอาจจะมีฝุ่นจับบริเวณพัดลมระบายอากาศครับ ถ้าพอถอดหลังได้ก็เอามาเปาให้ฝุ่นออกหน่อยจะได้ระบายความร้อนไดดีขึ้นครับ หลังจากนั้นทำตามด้านบนโลดดคร้าบบ
                      วิธีนี้อีกเสียงครับ เคยทำมาแล้วได้ผลระดับนึงนะ ยิ่งถ้าได้เป่ากับถังลม ฝุ่นกระเจิงหมด เหมือนได้เครื่องใหม่เลยคับ

Comment

ตอนนี้ผมก็ใช้พัดลมเป่าใต้เครื่องอยู่เหมือนกันคับ แต่ถ้าผมจะถอดพวกฝาปิดช่องแรมฝาต่างๆใต้เครื่องออก มันจะเป็นอะไรมั้ยคับถ้าถอดออก แล้วมันจะช่วยระบายได้มั้ย เซ็งมากกับความร้อน (ไม่เน้นสวยแล้วคับ เน้นใช้งาน แหะๆ)
                        Last edited by on_sound; 10 Jun 2008, 07:53:29.

Comment

ของผมก็เป็น ไม่ไหวแล้วววววววว แถมซ่อมกระจายอีกต่างหาก

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับเป็นเหมือนกันเล่นแล้วดับจนเบื่อ
                            แต่เดี๋ยวก่อนผมมีทางแก้นะครับเพราะผมก็แก้แล้วหายด้วยเล่นได้ไม่ดับ
                            สาเหตุมาจากตัวระบายความร้อน Heatsink มันอยู่***งจาก CPU ชิบกราฟิก มากเกินไป
                            ทำให้มันระบายความร้อนไม่ได้ที่จริงทางACERเค้าก็ทาซิลิโคนมาให้อยู่นะครับแต่มันไม่ช่วยอะไรเลย
                            ทางแก้ของผมก็คือ "แกะ" เครื่องออกแล้วเอาเหรียญหรืออะไรก็ได้ที่เป็นตัวนำความร้อนไปสอดใว้ระหว่างตัว HEATSINK กับชิบเพื่อช่วยระบายความร้อน
                            ซึ่งผลที่ได้นั้นเครื่องไม่ร้อนเหมือนเมื่อก่อนเล่นได้ไม่ดับเลย
                            แต่ตอนนี้มันเจ้งไปแล้วครับสงสัยตอนแกะคงไปกระทบกระเทือนอะไรบางอย่างT_T
                            ถ้าจะแกะก็ปรึกษาได้นะครับจะช่วยแนะนำแต่ไม่รับประกันนะครับ

Comment

แจ่ม ครับ rep ด้านบน

Comment

Working...
                              X