Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ มีปัญหาถามผู้รู้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ มีปัญหาถามผู้รู้หน่อย

คือมีอยู่ว่าตอนที่ Shuntdown ดันไปกดปุ่ม Restart ที่หน้าจอ Window หลังจากนั้นพอเปิดเครื่อง
    ขึ้นมาก็ฟ้องว่าเข้า window ไม่ได้และจะมีพวก safe modeและพวก last good window อะไรประมาณนั้น มันจะ counter ไปจน boot เข้าหน้าต่าง windowแล้วก็ Restart ไปเลย ในจังหวะที่มัน counter อยู่นั้น กดลูกศรขึ้นลงเพื่อเลือก mode ไม่ได้ครับ ลองเอา HD อันที่มี window มาใส่ก็เป็นเหมือนกันที่แปลกนี่คือมันกดลูกศรเลื่อนไม่ได้ครับ ช่วยด้วยนะครับ

ผมลืมบอกไปว่า mianboard ของ abit AX78 ครับ

Comment

เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกัน เวลาบูทชอบค้างตอน จะเข้าวินโดว แม้เปลี่ยนฮาร์ดดิสตัวอื่นที่ใช้งานได้ปกติแล้วก็ยังเป็น ลองเคลียไบออสแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม เห็นบ้างคนบอกว่าไฟล์ Boot เสียหาย สุดท้ายแล้วลงวินโดวใหม่ ถึงหาย

Comment

ผมลองเอาแผ่น window มาลงแต่พอเริ่มอ่านแผ่นก็ Restart เหมือนเดิมครับ ใครพอรู้วิธีแก้ช่วยด้วยครับ

Comment

ไม่มีใครรู้เลยหรอ

Comment

ช่วยหน่อยเถอะ

Comment

ช่วยดันให้ รอผู้รู้มาตอบละกัน

Comment

คีย์บอร์ดเป็น usb หรือ ps2 แล้วเข้าไบออสปกติไหมคับ ถ้าปกติ

ลองถอด hdd ออกแล้วใส่แผ่น boot-xp ที่ cd-rom ให้มัน run เหมือนจะเข้าไปลงวินโวด์ คือ จะดูว่าปัญหาอยู่ที่ HDD หรือป่าว ถ้าไม่ได้ ก็น่าจะสรุปว่าไม่ได้เป็นที่ hdd แต่ถ้าได้(ดูจากอาการที่บอกมาไม่น่าได้ -*-)

ลองเช็ค ram หรือ เอาแผ่น hiren-boot มา scandisk ดู นะคับ เพราะไฟล์ข้อมูลอาจจะเสียหาย

แต่ยังไงก็ ทำให้ คีย์บอร์ดมันใช้งานได้ก่อนนะครับ

Comment

Working...
                X