overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากทราบว่า AMD จะมี CPU ใหม่ๆ ออกมาอีกใน 1-2 ปี ไม๊ครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบว่า AMD จะมี CPU ใหม่ๆ ออกมาอีกใน 1-2 ปี ไม๊ครับ

คืออย่างนี้ครับ ผมกำลังจะซื้อคอมใหม่ แต่พอมาอ่านใน webboard นี้เรื่อง AMD 12 core, หรือ fusion เลยสงสัยว่า AMD จะออกสินค้าใหม่ในอนาคตอันใกล้นี้ไม๊ครับ ผมควรรอไปก่อนดีหรือว่าซื้อตอนนี้ดี ถ้าซื้อตอนนี้ก็คงเป็น AMD 9750 ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปกติผมไม่ค่อยเปลี่ยนคอมครับ ตัวปัจจุบันใช้มา 7 ปี แล้ว เหมือนมันริ่มรวนๆ เลยคิดว่าน่าจะใกล้ถึงเวลาต้องเปลี่ยนใหม่

ฟิวชั่น 12 คอร์ ยังอีกนานครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าต้องปล่อยไปตามกลไกตลาดก่อน เพราะทางอินเทลก้อมีกั๊กไว้เหมือนกัน ตอนนี้ถ้าอยากจะใช้ ก้อ พีนอมเลยก้อได้ครับ ราคาไม่แรง บอร์ดก้อไม่ได้หายากมาก มีเกือบทุกยี่ห้อ ถ้าคิดจะรอ อาจจะต้องรออีกหลายปี อาจจะไม่กี่ปี แต่สำหรับคนเล่นคอม แค่หกเดือนก้อเปลี่ยนแปลงเยอะแยะมากมายแล้วครับ เอาเป็นว่า มีกำลังเท่าไหร่ก้อซื้อเท่านั้น รับรองว่าได้ดีกว่าของเก่า เพราะคอมตอนนี้ดีกว่า และถูกกว่าเมื่อ7ปีที่แล้วอย่างแน่นอนครับ (มากๆเลยละ)

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ถ้าดู Roadmap ของฝั่ง AMD ในช่วงปีสองปีนี้ ก็คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากนักหรอกครับ จะมีส่วนเล็กๆคือปรับ
    กระบวนการการผลิตไปเป็น 45nm และเปลี่ยนชิพเซ็ตและซ็อกเก็ตเพื่อให้รองรับ DDR3 แค่นั้นเองครับ ที่เหลือก็
    คงซอยรุ่น Phenom ขายไปอีกปีสองปี

OverclockZone Member littlefish's Avatar

หุหุ..ส่วนผมก็รอชม..(ไม่มีตังค์ซื้อ)..

บางบัวทอง คนนนท์ นะเธ๊อะ

1 ปี ยากหน่อย
    2 ปี ไม่แน่

ปล. ถึงตอนนั้น 12 core ออกมาจริง ในช่วงหลังจากนั้นไม่กี่เดือน อาจจะไม่ถึงปีด้วยซ้ำ ข่าวตัวใหมก็อาจจะออกมาแบบเดิมเหมือนวันนี้นะครับ อาจจะเป็น 24 core อีกก็เป็นได้ ถ้าให้แนะนะ ผมแนะว่า ท่านดูท่าที สัก 1-3 เดือน แล้วไม่ออก ก็ซื้อตัวที่พอใจในขณะนี้ใช้งานไปดีกว่าครับ..

OverclockZone Member neromimz's Avatar

มีคับ มีการ์ดจอใหม่(ออกมันปีละสี่ห้าหน ปรับรุ่นใหม่ตลอดเลย)
    ซีพียูใหม่ๆ ชิปเซ็ตใหม่ๆ ของที่ละลึกใหม่ๆ (หมายถึงอันเก่ามันพัง เอามาทำที่ห้อยกุญแจ)
    และสิ่งที่น่าระทึกใหม่ๆ (ประโคมข่าว ใหม่ๆ ออกมาเรื่อยๆ เหมือนฝั่งสีฟ้า)

ปล.เขียวแดง สู้ๆ

OverclockZone Member Moopingkrup's Avatar
    Model Scale Architec 0821184944

AMD ผู้ใช้ ปากต่อปากครับ ไม่ต้องเสียค่าโฆษณาเหมือนสีฟ้า

กลางปีหน้า ก็ am3 มิใช่รึครับ
    แผนพัฒนาเค้าก็มีทุกปีล่ะครับ
    เพราะต้องขายของ
    ถ้าต้องใช้ก็ซื้อเถอะครับ

OverclockZone Member gigkoro's Avatar

ถ้ารีบ ใช้ ก็ ซื้อ เลย ถ้ามะรีบก็รอดูไปเรื่อยๆ อะครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

มีแน่นอน

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Bookmarks

Bookmarks