Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเล่นเกมแล้วค้างอะครับช่วยที่ เพราะฟอแมตเครื่องใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเล่นเกมแล้วค้างอะครับช่วยที่ เพราะฟอแมตเครื่องใหม่

คือผม ฟอแมต เครื่องแล้ว พอจะ เล่น crysis แล้วมันก็ค้าง เล่นได้ระมาณ 3-5 นาที แล้วเป็น ทุกๆ เกม

อาการคือ ค้าง 10-15 วิแล้วเครื่องรี พอจะรู้สาเหตุ มั้ยครับ หรือ ผมลง

ไดร์เวอร์อะไรไม่ครบหรือปล่าวครับ

เพราะมันเกิดอาการนี้ตอนผม ฟอแมตเครื่องอะครับ

ผมมือใหม่อะครับ ไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ใครช่วยผมได้ก็ช่วยตอบผมด้วย

CPU - ยี่ห้อ รุ่น
    M/B - ยี่ห้อ รุ่น
    RAM - ขนาดความจุ
    VGA - ค่าย รุ่น
    PSU - ยี่ห้อ จ่ายไฟ กี่วัตต์
    ็HDD - ยี่ห้อ รุ่น
    OS - XP or Vista

ข้อมูลเหล่านี้ช่วยให้หลายๆท่านวิเคราะห์ปัญหาได้ง่ายขึ้นนะครับ

ลองลงไดรว์เวอร์ การ์ดจอ หรือไม่ก็อัพเดทตัวล่าสุด WHQL ครับ

แต่ดูแล้วเหมือนไฟไม่พอนะ

ท่านข้างล่างว่าไงครับ

Comment

ความร้อนของการ์ดจอเเละ cpu หรือป่าวครับ

Comment

เปลี่ยนไดร์ฟเวอร์ดูครับ
        เพราะก่อนหน้าไม่เป็นใช่ไหม?

Comment

ลง OS อะไร ครับ

Comment

CPU - Intel Pentium 4 2.8gb
            M/B - asus P5VD1-X
            RAM - 2560 mb
            VGA - nvidia geforce 8400 gs 256mb
            PSU - ยังหาไม่ได้
            ็HDD - ยังหาไม่ได้
            OS - XP

ผมมือใหม่อะครับ ไม่ค่อยเก่งทางด้านคอม

หามาได้แค่นี้

มันเพิ่งจะมาเป็น 1-2 เดือนนี้ แต่ 4-5 เดือนที่แล้ว เล่นสบาย ไม่มีค้าง แล้วไม่ได้ซื้ออะไรมาใส่เพิ่มด้วยครับ
            Last edited by gameemag; 9 Jun 2008, 21:47:22.

Comment

วิธีเท่าที่คิดได้

ลง Driver การ์ดจอใหม่

ถ้าไม่หาย

แกะฝาข้างเคสมาเป่าฝุ่น

ถ้าไม่หาย

ตรวจดูความร้อนของ CPU และการ์ดจอ ถ้าสูงเกินไป (เกินกว่า 60 องศา)

ตรวจดูพัดลมของ CPU การ์ดจอ และ Power supply ว่าทำงานทุกตัวหรือไม่

ยังไม่หายอีก

ถ้า PSU เป็นตัวที่ติดมากับ case อาจต้อง ลองหา PSU วัตต์แท้ 350 วััตต์ก็น่าจะพอเอามาทดสอบว่าค้างไหม

สุดท้ายถ้ามันยังไม่หาย ไปหาช่างที่น่าไว้ใจ ถามเอาในนี้ก็ได้ ครับว่าช่างที่ไหนไว้ใจได้

Comment

cpu 42 องศาc การ์ด จอ 56 องศาc

เวลาเล่นเกม แล้ว cpu Usage 100%

Comment

เช็คการจ่ายไฟในไบออสดูว่า ขาดเกินหรือป่าว อาการแบบนี้ไม่แน่จัยว่า recovery ของ nvidia มันเป็นแบบไหน

เพราะถ้า ati เวลาการ์ดจอเล่นเกมส์ โหลดเกินมันจะทำ VPU recover แล้วเกส์มันจะค้างซักพักแต่ไม่ re แต่ว่า

มันจะเข้ามาอยู่ในโหมด self mode ของการ์ดจอ

ปล.ผมใช้ ati คับ เป้นเพราะไฟไม่พอ สังเกตเวลาเล่นเกมส์ ธรรมดาอย่าง war carft III มันจะไม่เป็น...ใช่มะ

Comment

Working...
                  X