Announcement

Collapse
No announcement yet.

~~!! คำว่า Take Over มันหมายความว่าอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เหมือนกะ Microsoft ต้องการซื้อ Yahoo เทมาเซก เข้าซื้อ AIS AMD เข้าซื้อ ATI และ Intel(อันนี้สะใจเล็กๆ)มังครับ

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
      อ้าวมีแบบนี้ด้วยหรอครับ..ตามความคิดผมนะ Take over คือการ "ควบรวมกิจการ"
      คนละส่วนครับ แต่ในเกมการเทคโอเวอร์ พอไปถึงจุดหนึ่ง

อาจจะเปลี่ยนไปเป็นการควบรวมหรือร่วมทุนได้เหมือนกัน

หากกำลังทหาร(จำนวนเงินและหุ้น)ในสนามรบ สูสีกัน

และมีการตั้งโต๊ะเจรจา และมีอีกฝ่าย ยอมที่จะมีตำแหน่งรองจากอีกฝ่าย(ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละ)

เหมือนกรณี AMD กับ nVidia ก่อนหน้านี้ เนื่องจาก GM ของทั้งสองฝ่าย

ก็ต้องการ ตำแหน่งใหญ่สุด และตกลงกันไม่ได้ในตอนนั้น AMD เลยเบนเข็มมาที่ ATI แทน

การที่บริษัทใดบริษัทหนึ่ง ตกเป็นข่าวว่าจะถูกไล่เทคโอเวอร์นี่นะ ถือเป็นเรื่องดีแอบแฝง

ไม่ใช่เรื่องร้าย เพราะถ้า บ. นั้นๆไม่มีอะไรดีแอบแฝงจริง คงไม่มีใครมาไล่เทคโอเวอร์เด็ดขาด

การเทคโอเวอร์ ฝ่ายที่จะไล่เทคในจุดหนึ่งต้องประกาศชัดเจนว่าจะมีการไล่เทค

มิฉนั้นจะเข้าข่ายปั้นหุ้นเอาง่ายๆได้(แต่ก็จะประกาศเอาในช่วงที่มีหุ้นจำนวนมากอยู่ในมือแล้ว)

เพราะการที่มีข่าวว่า จะไล่เทคเนี้ย ราคาหุ้นในตลาดจะวิ่งแบบอะไรก็ฉุดไม่อยู่

เพราะฝ่ายไล่เทคก็จะไล่ซื้อมันทุกราคาทุกระดับเพื่อให้ได้หุ้นตามที่ต้องการ

ส่วนฝ่ายเจ้าของกิจการเองก็จะมาไล่ซื้อหุ้นคืนจากตลาดเหมือนกัน เลยเป็นการแย่งซื้อช่วงชิง

แต่บางครั้งก็อาจจะไม่ใชการไล่ซื้อเสมอไป ฝ่ายเจ้าของกิจการอาจจะใช้วิธีการ

นำหุ้นจำนวนมาก มาตั้งดักเป็นกำแพงเมืองจีนในราคาสูง ประมาณว่าถ้าเอ็งจะเทคก็ถล่มกำแพงกรูไปให้ได้แล้วกัน

หรือบางทีในทางกลับกัน ฝ่ายเจ้าของกิจการตกใจที่จะถูกเทค เลยไล่ซื้อหุ้นในกระดาน

แบบไม่ดูหน้าดูหลัง ฝ่ายที่จะเทคที่มีหุ้นอยู่จำนวนหนึ่ง ซึ่งอาจจะแอบเก็บที่ราคาต่ำๆมา

ตั้งดักขายให้เจ้าของกิจการเอง ก็ได้กำไรส่วนต่าง ไปเหมือนกัน

เขียนไปเขียนมาก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงแบบง่ายๆแหะ

เอาเป็นว่ามันเป็นเกมสงครามทางธุรกิจ ที่ต้องรู้เขารู้เราจริงๆ

ส่วนตัวผมเองก็เป็นแค่นักลงทุนรายกระจิ๊ดริด ในตลาดหุ้นที่ชอบนั่งดูเขาป่านหุ้นแค่นั้นเอง

บางทีเข้าถูกจังหวะก่อนมีการไล่ราคาก็พอได้ค่าขนมอยู่

นี่ก็ว่าจะไล่เทค ปตท เหมือนกัน แต่กระทรวงการคลังนี่กอดหุ้นไว้แน่นจังเลยเทคไม่ได้สักที(โม้นะ)

Comment

ความรู้อีกแร้วววว

Comment

มันคือการควบรวมกิจการแบบหนึ่งครับ

ส่วนด้านบนอ่านแล้วงง ท่านหมายถึงบริษัทในตลาดหลักทรัพย์หรอครับ ดูหนังมากไปป่าวอะ

Comment

Originally posted by matoom View Post
            มันคือการควบรวมกิจการแบบหนึ่งครับ

ส่วนด้านบนอ่านแล้วงง ท่านหมายถึงบริษัทในตลาดหลักทรัพย์หรอครับ ดูหนังมากไปป่าวอะ
            ก็ต้องอ่านที่ผมเขียนให้ดีๆครับ ว่าไปถึงจุดๆหนึ่ง ก็เป็นการควบรวมแบบไม่เต็มใจ

กรณีเดียวกันถ้าท่านทำธุรกิจอย่างหนึ่งด้วยความรักในจุดเริ่ม อยู่มาวันหนึ่งใครก็ไม่รู้บอกว่า

จะ หุบ ธุรกิจท่าน ท่านจะไม่ปกป้องเชียวหรือ หรือถ้าสู้กำลังเงินเขาไม่ได้

นั้นหมายความว่าท่านเต็มใจ 100% ที่เขามาบริหารแทนท่านโดยที่ท่านกลายเป็นแค่

ผู้ร่วมทุนธรรมดาหรือลูกจ้างไปแค่นั้น อีกมุมกลับ ถ้าท่านจะเข้าไปซื้อกิจการอะไรสักอย่าง

แต่ให้เขาไปแต่เงินโดยที่ท่านไม่สามารถกำหนดได้ว่า เขาจะเอาเงินไปลงทุนอะไร ท่านยอมมั้ยล่ะ

ถามว่าดูหนังมากไปรึเปล่า? หนังสร้างจากเรื่องจริง และส่วนตัวผมก็ศึกษาจากกรณีที่มันมีเกิดขึ้นจริง

Comment

สาระแน่นปึก

Comment

ทำเกินไป

Comment

ประมาณว่าเข้าครอบครองกิจการมั้ยอ่ะครับ

Comment

Working...
                  X