overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอเชิญท่านที่เข้าใจ Windows Sever 2003 เข้ามาดูปัญหาทีครับ

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

Default ขอเชิญท่านที่เข้าใจ Windows Sever 2003 เข้ามาดูปัญหาทีครับ

ที่บรัษัทผมได้ทำการติดตั้ง Server โดยใช้ Windows 2003 เป็นตัวกลางเอาไว้เก็บไฟล์งานโดยทำการเปิด Share แบบ Full

ใช้ rack hdd แบบ external โดยมี hdd 1TB 4 ลูก Raid แบบ Parity 5 ต่อเข้ากับเครื่อง Server โดยใช้สาย E sata เข้าทางการ์ด Raid ของ rack hdd ที่ให้มาด้วย

เครื่องลูกในเครือข่ายทุกเครื่องเป็น Mac ทั้งหมด และเครื่องลูกทุกเครื่องก็สามารถมองเห็นตัว Sever และสามารถเชื่อมต่อกันได้ และ Transfer ไฟล์งานได้

ปัญหามีดังนี้นะครับ

1.เวลาโยนไฟล์งานแล้วบางทีกลางคัน Server Disconect From network เอง แต่เครื่องไม่ได้ แฮงค์นะครับ

2.เปิดทิ้งไว้เฉยๆอยู่ดีๆ ก็หลุดจาก network ไปเลย เครื่องลูกไม่สามารถมองเห็นได้

3.ไม่สามารถรับ Folder ที่มีการซ้อน Folder กันข้างในหลายๆชั้นและชื่อยาวๆได้ ( ได้บ้างไม่ได้บ้างแต่ก็จะไม่ได้ซะส่วนใหญ่)

4.ค่อนข้างจะ Transfer ช้า นะครับ ถ้าเทียบกับ Mac to Mac และ Mac to PC

ปล. ที่จะกล่าวต่อไปผมลองหาแนวทางในการแก้ไขแล้วนะครับ แต่ไม่ได้ผล

1.ผมลองปิด Fire Wall แล้วครับ

2.เพิ่ม Protocal จากเดิมที่มีแค่ TCP/IP โดยใส่ NET Bios ให้ กับ IPX

3.ปิด Anti Virus แล้วครับ ผมใช้ NOD v.3 Smart Security

ท่านใดพอจะทราบไหม๊ครับว่าปัญหาดังกล่าวนี้มันเกิดมาจากอะไร ?

ใจจริงผมอยากจะเอา Mac มาทำ Server นะครับ แต่ติดตรงที่ว่า Mac ไม่มี Software Raid ของ rack external hdd ตัวนี้สิครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

1 ไม่แน่ใจว่า Transfer ของระบบมันหนักไหม

2 ไม่่ทราบว่า Server ที่ ท่าน เอามาใช้ คือ PC ธรรมดาๆ หรือ Server โดยตรง

3 ถ้าเป็น PC ต่อกับ landonborad ใช่หรือ ไม่

ป.ล ผมเองก็เล่น Server 2003 แต่ไม่มี mac มาทำเล่นเหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่า Transfer ที่ ท่าน ว่าเนียดึงหนักแค่ไหน

เท่าที่ทราบมาถ้าเป็นพวก COLO จำพวกโหลด BIT ถ้าใช้ landonborad จะเกิดปัญหาดังกล่าว

คือ จะเห็นมั่งไม่เห็นมั่งหลุดนอกวงโครจรหายไป

วิธีแก้ เค้าจะซื้อ Cradlan ดีๆมาใช้แทน (แพงเหมือนกัน) ก็จะหมดปัญหา

ปัญหาดังกล่าวไม่ทราบจริงๆ ว่าจะต้องทำอย่างไร โดยส่วนตัวไม่เคยเทสขนาดนั้น

ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยอย่างสูง ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

เอาไว้ใช้แค่ โยน ไฟล์งาน แบบ Copy ไปมากันเฉยๆครับ
    ไม่ได้ไมอะไรมากกว่านี้

เป็นเหมือน Storage ในวง Lan

ผมใช้ PC ธรรมดา P4 ram 1 gb lan on board แต่งานที่ใช้
    ก้อเหมือน กับ copy file งานข้ามคอมกันธรรมดาเพียงแต่ว่า

1.ใช้ HDD เยอะมาก xp มองไม่เห็นจึงต้องใช้ 2003
    2.เครื่องในวง lan เป็น mac หมด

แค่นี้เองครับ

Quote Originally Posted by sadhalem View Post
    เอาไว้ใช้แค่ โยน ไฟล์งาน แบบ Copy ไปมากันเฉยๆครับ
    ไม่ได้ไมอะไรมากกว่านี้

เป็นเหมือน Storage ในวง Lan

ผมใช้ PC ธรรมดา P4 ram 1 gb lan on board แต่งานที่ใช้
    ก้อเหมือน กับ copy file งานข้ามคอมกันธรรมดาเพียงแต่ว่า

1.ใช้ HDD เยอะมาก xp มองไม่เห็นจึงต้องใช้ 2003
    2.เครื่องในวง lan เป็น mac หมด

แค่นี้เองครับ
    พูกลำบากเหมือนกัน ครับ

บางที ใช้แค่ส่งไฟล์ไปๆ มาๆ ถ้าหลายๆเครื่อง มากๆเครื่องก็มีผล

ถ้าให้หายข้องใจลองหา Cardlan (น่าจะมี) เอาที่มีนะ ครับ

มาลองต่อเทสดู

ป.ล คิดไม่ออกเหมือนกัน ไม่ได้จับเองนึกไม่ออก ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member pogamax's Avatar

ลบ NOD32 ออกลองดูนะ

Bookmarks

Bookmarks