Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD 5000+ อุณหภูมิ 60 เปิดทั้งวัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD 5000+ อุณหภูมิ 60 เปิดทั้งวัน

สวัสดีครับ

ผมเพิ่งถอยคอมมาใหม่ และถอย audigy2zs dell(0em) มือสองมาใช้ เจ้าตัว 2zs มันทำให้ cpu usage ขึ้นถึง 40% ตลอดเวลา และ ทำให้อุณหภูมิทั้งสองคอ อยู่ 60 ตลอดเวลาเช่นกัน ซึ่งหลงใช้มาเป็นเวลาเกือบเดือนแล้ว เพิ่งมารู้เมื่อเร็ว ๆ นี้เองน่ะครับ เพราะเครื่องทำงานช้าลง แต่เห็นได้ไม่ชัด

ปัญหาที่อยากทราบก้อคือว่า ถ้าผมใช้งานไปเรื่อย ๆ เพราะไม่อยากขาย 2zs ไป ระดับการทำงานของ cpu และความร้อนระดับนี้ มันจะทำให้อายุของคอมของผม สั้นรึเปล่าครับ และมีโอกาสที่เมนบอร์ดจะไหม้รึเปล่าครับ เพราะผมเปิดโหลดบิท 24 ชั่วโมงไม่ได้ปิดเครื่องเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ที่ให้ความกระจ่าง

cpu คงพังอยากครับ ผมกลัวอย่างอื่นจะลา CPU ไปก่อนนะครับ
    รอท่านผู้รู้มาบอกดีกว่า ครับ

Comment

ถอดใจ และ ถอดไปแล้วครับ ตัดแขนรักษาชีวิต จะดีกว่า อิอิ

Comment

ใช่ครับดีก่าพังหมด

Comment

มันเหมือนรถวิ่งทั้งวันแบบไม่พักอะคับ มันจะโทรมเร็วกว่าปกติคับ

Comment

หรือต้องเรียกว่า ร้อนทั้งคน ร้อนทั้งคอม นะขอรับ

Comment

2zs มันรับประทานcpu ขนาดนั้นเลยเหรอครับ?? ใครอธิบายให้ฟังหน่อยแบบว่าสงสัยอย่างแรง..

Comment

ผมสอบถามแล้วไม่ได้เป็นแบบนี้ อันนี้ในกรณีผิดปกติน่ะครับ อย่าตกใจไปครับ ผมกำลังหาทางแก้ไขให้มันกลับมาปกติอยู่น่ะครับ แต่ตอนนี้ ยังมืดมนอยู่เยย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=218185

Comment

ลองลงwindows ใหม่ดู ถ้ายังไม่หาย ลองโหลด kxdriverมาใช้ดูครับ
                  http://kxproject.lugosoft.com/down.php?language=en

Comment

เข้ามาดูทำไมร้อนจัง

Comment

Originally posted by chai8888 View Post
                      สวัสดีครับ

ผมเพิ่งถอยคอมมาใหม่ และถอย audigy2zs dell(0em) มือสองมาใช้ เจ้าตัว 2zs มันทำให้ cpu usage ขึ้นถึง 40% ตลอดเวลา และ ทำให้อุณหภูมิทั้งสองคอ อยู่ 60 ตลอดเวลาเช่นกัน ซึ่งหลงใช้มาเป็นเวลาเกือบเดือนแล้ว เพิ่งมารู้เมื่อเร็ว ๆ นี้เองน่ะครับ เพราะเครื่องทำงานช้าลง แต่เห็นได้ไม่ชัด

ปัญหาที่อยากทราบก้อคือว่า ถ้าผมใช้งานไปเรื่อย ๆ เพราะไม่อยากขาย 2zs ไป ระดับการทำงานของ cpu และความร้อนระดับนี้ มันจะทำให้อายุของคอมของผม สั้นรึเปล่าครับ และมีโอกาสที่เมนบอร์ดจะไหม้รึเปล่าครับ เพราะผมเปิดโหลดบิท 24 ชั่วโมงไม่ได้ปิดเครื่องเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ที่ให้ความกระจ่าง
                      การ์ดเสียงมีปัญหาครับ หรือไม่ก็เป็นโปรแกรมที่มาจากแผ่นไดร์เวอร์ที่ทำปัญหา ลองไปยืมการ์ดเสียงของเพื่อนที่ยังใช้งานปกติมาลองดูดิ

ของผมก็ใช้แต่เป็นรุ่น SoundBlaster!LivePlatinum5.1

CPU Usage 2% ขณะที่ทำงานปกติไม่มีเปิดโปรแกรมอะไรขึ้นมาเพิ่ม
                      CPU AM2 +4200 ร้อน 92 กว่า ก็อย่าไปเชื่อเลย มันเอาความร้อน 2Core มาบวกกัน ( Overclock ไปนิดส์นึงแล้ว )
                      Last edited by tonghadyai; 25 Jul 2010, 16:16:19.

Comment

Working...
                      X