Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร้านเกมคับ คู่แข่งเยอะ สเปคนี้สู้เค้าได้มะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

8600 GT ก็พอเเล้ว 9600 เกิน นะผมว่ากินไฟบรรไร เเต่เขาว่า9600GS กำลังจะมา น่าสอยเเหะ
    ขอ 19นิว เอาเเบบ ธรรมดา ไวสกีน มันดูเหมือนเครื่องดูหนังอะเวลาเล่นดอทเอ บัง คับยากโครต
    เพราะงง ไม่ชิน เกมส์ออนไลไม่กินสเปกหรอครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ ออฟไลให้เด็กเล่นเดียวโดนลิขสิท หลอก-*-

Comment

เน้นคืนทุนไว ร้านเกมส์ จะลูกค้าเยอะ อยู่ที่บรรยากาศ บริการ และความสบายเมื่อได้นั่งเล่น
      เอาเสป็กพี่วิกร ที่เคยจัดไว้ก็พอ การ์ดจอก็ 9600GSO แรงแล้วคับ เน้นกินไฟน้อย แต่แรง

AMDx2 4600+ ,, RAM 2GB ,, Geforce 9600GSO ,, Board ASRock - Galaxy
      PSU บ้านๆ 500w , HDD 160GB

เกมส์ที่เด็กๆจะเล่น ส่วนใหญ่ เป็นเกมส์ที่ฮิต แล้วยังฮิตอยู่ เล่นไม่ยาก อย่างเกมส์ออนไลน์ดังๆ
      หรือ ถ้าเกมส์ธรรมดา ก็พวก BF2 , BF2142 , COD4 , GOW เกมส์พวกนี้ไม่ได้กินเสป็กมากมายเลยคับ

อย่างที่บอก บรรยากาศ และ บริการ ~~~~

Comment

ที่สำคัญผมว่า เน็ตแรงๆ
        เล่นแล้วลื่นๆ
        เครื่องแรงแต่เน็ตห่วยก็ไม่มีคนเข้าครับ

Comment

แรงไปครับ กะสเปคนี้ ต้องคิดคำนวนด้วยว่าอีกกี่ปีจะคืนทุน(ทำร้าน เอาคืนไวดีสุดครับ)
          1ปี พอหรือเปล่า คำนวณยอดต่อเครื่องน่าจะ 2.5 k
          เครื่องที่ร้านผมนะครับ 20 เครื่อง ประมาณ 1.6 k/เครื่อง ราคาตอนนี้น่าจะประมาณ 1.4 ครับ ลงไวมากๆตามไม่ทัน
          1.x2 4000+
          2.Asrock alive nf6g
          3.1024/667 kington x1
          4.hdd 160/7200 wd
          5.spark 7300 gt maxx 256 mb ddr3/asus 7300gs 512 mb ddr2 turbo cashe
          6.case colorview 500 watts/dget 450 watts
          7.lcd 743bx/740n
          8.kb+mouse logitech
          9.headphone

ปัญหา hardware ที่ร้านเจอนะครับ
          1.cpu,m/b ผ่าน ram blue screen บ่อยครับ มันเป็นโค๊ดของแรมชัดๆ
          2.hdd wd ถือว่าผ่านนะ ความเร็วใช้ได้เลย ghost ดั๊ม hdd 50gb ไม่ถึง 15 นาทีครับ
          3.7300gt maxx แรงกินขาดเลยครับ คุ้มค่ากะราคามากมาย แต่..asus 7300gs เน่ามากๆ มีปัญหาเรื่องความร้อน พัดลมไม่หมุน ผืดบ้าง ร้อนถึง 99 c เลย(ดูจาก ntune ครับ)นี่ส่งเคลมดีคอม จะ 2อาทิตย์แล้วยังไม่มีของเปลื่ยน ดีที่ใช้ ออนบอร์ดไปก่อนได้ ข้อดีของ alive ก็ตรงนี้แหละครับ ราคาถูกแก้ปํญหา vga เสียได้ด้วย
          4.เคส แนะนำใช้ของดีๆเลย delux นั่นแหละครับ ตัวที่ราคาถูก psu จ่ายไฟขาดๆเกินๆ hdd พังไวมากๆ ถึงแม้ว่าลิปด้าจะเปลื่ยนของใหม่ให้ทันที แต่ผมก็ยังไม่ happy กะการเข้าไปเปลื่ยน psu ที่พันธ์ทิพย์บ่อยๆหรอก ตอนนี้มีสำรองไว้ประมาณ 5 ตัว เฮ้อ...
          5.lcd 17 หรือ 19 ไม่ wide screen ดีกว่าครับ ไม่ปวดตา บางเกมส์มันปรับโหมดเป็น wide ไม่ได้ dota กะระยะผิด ฮึ ฮึ
          6.k/b+mouse แนะนำ logitech ครับ เสด็จพีแกซื้อ 160 มาทั้งชุด คุยนักหนาว่าถูก ไม่ถึงเดือนครับ ปุ่มลบ ฮาเลย สมน้ำหน้าบอกไม่ฟัง 555
          7.หูฟัง เลือกดีๆหน่อย มันพังไวกว่า kb อีกครับ

อีกอย่างที่แนะนำนะครับ จะทำร้านเกมส์โดยส่วนตัว ชอบมันหรือป่าว ถ้าเครื่องมีปัญหาแก้ไขมันได้มั้ย ไม่ใช่ว่ายกไปหาช่างอย่างเดียว หลักมนุษย์สัมพันธ์ด้วย ศึกษาหลายๆอย่างก่อนครับ มีเงินอย่างเดียวใช่ว่าจะทำได้ ต้องโง่และบ้าด้วย (คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าครับ ธุระกิจพวกนี้) ผมก็กะว่าจะไปทำร้านซ่อมดีกว่า จะได้หายโง่หายบ้าเสียที หรือจะบ้าต่อไปไม่รู้ ต้องการคำแนะนะ ก็ pm มาได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา

เนี่ยร้านข้างๆ เล่นชั่วโมงล่ะ 10 บาท 2 ทุ่ม-10โมงเช้า ลูกค้าหายหมดเลย เซ็งครับ แต่ก็ดีอย่างลุกค้าร้านเราเป็นผู้ใหญ่ไม่เจี้ยวจ้าว 15 ต่อไปครับ ทาเคซิ

Comment

นั่งสบายๆ บรรยากาศดีๆ ดีกว่ามั้ยครับ

สเป็คนี้มันแรงกว่าบ้านผมอีก ส่วนใหญ่ก็เล่นเกมออนไลน์ DotA, SF, Audition, BF ซึ่งมันไม่ได้กินสเป็คอะไรมากเลย

ลองคิดดูครับ ถ้าถามเพื่อนๆผมที่ชอบเล่นที่ร้าน มันก็ตอบแบบนี้
            "แต่ละร้านสเป็คคล้ายๆกัน แต่ความน่าเข้าไปเล่นมันต่างกัน"

Comment

ram blue screen

คอนฟิคนิดหน่อยก็หายแล้วครับ ไม่รู้ใจ ASROCK เองครับ

Comment

ผมว่าหลักๆเลย คือ บรรยากาศก่อนเลยครับ

ถ้ามองจากภายนอก ร้านดู มืดๆมนๆ ทะมึนๆ

เครื่องดีแค่ไหน เขาก็ไม่ทันได้ลองหรอกครับ

คงเดินไปร้านอื่น

^-^

Comment

ส่วน สเป๊ก ที่ว่ามา ผมว่า แรงอยู่พอตัวเลยครับ

Comment

เรา ว่า เน้น VGA ดีก่านะ 8800Gt ไปเลย

Comment

เจ๊ง

Comment

ขอบคุณทุกท่านอีกรอบคับผม ที่ช่วยเสนอแนะ แนวคิดต่างๆ ทำไห้ผมคิดได้ ว่า มันเกิน ความจำเปนไปจิงๆ ขอบคุณมากคับ

Comment

ขอบคุณมากสำหรับทุกความคิดเห็น คับผม ช่วยทำไห้ผมรุ้ว่ามันเกินความจำเปนไปจิงๆ ขอบคุณคับ

Comment

สเปคอาจแรงไปนิดนึง แต่แล้วแต่ครับ เจ้าของร้านต้องการมอบสิ่งที่ดีให้ลูกค้าแบบนี้ถือว่าดีครับ..

แนะนำเรื่องจอ LCD นิดนะครับ ห้ามเลยนะครับ จอ Wide Screen สำหรับร้านเน็ต เคยเจอมาร้านนึงลูกค้าบ่นเยอะมากเวลาเล่นเกม มันไม่ชินนะครับ ควรเอาจอธรรมดาครับ ถ้าให้ผมแนะนำ 17" จะดีที่สุดครับ ไม่เล็กไม่ใหญ่ แถมสบายตาเวลาเล่นไปนานๆ

รุ่นแนะนำ Samsung SyncMaster 743BX หรือ NX ก็ได้ครับ ต่างแค่ DVI ภาพแทบไม่ต่าง แถมจอมันวาว ทำให้ร้านเราแลดูดีมีระดับ จอสวยได้รูปด้วยครับ

อีกอย่างที่แนะนำเลย หูฟังครับ ไม่ควรใช้ลำโพง เพราะเกรียนที่เล่นเกมมักโชว์พาวเปิดดังรบกวนเครื่องๆข้าง ทำให้ลูกค้าเราหายได้ครับ หูฟังจะช่วยได้แถมร้านเราจะดูสงบเรียบร้อย เจ้าของร้านก็เปิดเพลงคลอไปเบาๆได้เพื่อสร้างบรรยากาศได้ครับ อีกอย่างถ้าอยากให้ลูกค้ามีความเป็นส่วนตัว ระหว่างเครื่องก็ทำแผงขึ้นมากั้นก็ได้ครับเพื่อความเป็นส่วนตัว เพราะลูกค้าบางคนไม่ชอบให้เครื่องข้างๆมามองจอของตัวเองเวลาเล่นครับ

แล้วถ้าหาพวก จอยสติ๊ก มาไว้ด้วยก็จะดีครับ แล้วก็ลงเกมที่ใช้จอยสติ๊กเล่น เวลาลูกค้าเบื่อๆจากการกดเมาส์ ก็เปลี่ยนมาใช้จอยสติ๊กได้ครับ เหมือน+ PS2 เข้าไปด้วย
                            Last edited by theerayut; 12 Jun 2008, 13:22:22.

Comment

เครื่องแรงไม่แรงผมก็ว่าเรื่องรอง แต่เรื่องหลักๆก็บรรยากาศเลยครับ ถ้าเข้าไปแล้วสบายๆ ร้านโล่งๆ มีกรอบรูปติดนิดหน่อย มีต้นไม้ตามมุม แล้วไอ้พวกอ่ะไรที่เอามาบังหน้าร้านพวกสติ๊กเกอร์อ่ะครับอย่าแปะจนมันรกเกินไปแค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ แค่นี้คนเห็นก็อยากมานั่งเล่นแล้วครับ

แต่ถ้าเข้าไปแล้วหมองๆเหมือนที่ซ่องสุม มีไรมาติดบังตาทึบๆเหมือนแอบๆซ่อนๆ หรือ เกรียนตะโกนเอะอะก็ไม่น่าไปนั่งเล่นแล้วครับ

บรรยากาศเป็นปัจจัยเลยครับ

แต่คนที่ไปเล่นร้านส่วนใหญ่ก็ เกมส์ online แล้วก็พวก BF Dota พวกนี้แหละครับ เกมส์อื่นน้อยคนนักจะเล่น

เพราะฉะนั้นเครื่องไม่ต้องแรงมากก็ได้ครับ เอาให้พอดีๆ เผื่อไว้นิดหน่อย

แล้วเรื่องจอ 17 ไม่ต้องW พอครับ 19แล้วมันแลใหญ่ๆ ไม่เข้าท่ายังไงก็ไม่รู้อ่ะ ตามความคิดผมนะ
                              Last edited by YooM-MA-TooD; 12 Jun 2008, 18:50:42.

Comment

ไอ้ปัญหาเกรียนเนี่ย ผมว่าร้านเกมส์ไหนๆก็ต้องพบเจอแหงมๆ

เพราะถึงจะด่าจะว่ามันยังไง แต่บางร้าน พวกนี้นี่แหละคือลูกค้าหลัก (แถวบ้านผมนี่ ตรึม -*-)

ต้องหาประสบการณ์ว่า ร้านใหญ่ๆที่เค้าเจ๋งๆ เค้ารับมือกะพวกนี้ยังไง เหอๆ

ส่วนเรื่องสเปค แรงไปหน่อยคับ เอาอย่างที่ท่านอื่นๆแนะนำก็ได้

ไม่รู้จะแนะนำยังไง เอาเป็นว่าให้กิจการรุ่งเรืองละกันคับ อิอิ

Comment

Working...
                                X