overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: >>มาทำภาพ HDR แบบง่ายๆกันดีกว่า<<

OverclockZone Member one's Avatar

Default >>มาทำภาพ HDR แบบง่ายๆกันดีกว่า<<

ในภาพทั่วๆไปของกล้องดิจิตอล จะมีขอบเขตการแสดงรายละเอียดในภาพๆหนึ่งที่ไม่สูงมาก หรือเรียกว่ามี Dynamic Range ที่แคบ กล้องดิจิตอลมีการแสดงรายละเอียดในส่วนมืดและส่วนสว่างที่ต่ำ เมื่อเทียบกับกล้องฟิล์ม บางท่านอาจจะงงแล้วว่า HDR คืออะไร ชื่อเต็มๆคือ High Dynamic Range ชึ่งภาพที่เราถ่ายออกมาจะมี Dynamic Range ที่ต่างกัน การทำ HDR คือการเพิ่มรายระเอียดของภาพที่ขาดหายไป ในภาพหนึ่งภาพอาจจะได้รายละเอียดของไม่ครบ เช่น รายละเอียดของส่วนที่มืดขาดหายไป ปรกติแล้วการทำ HDR จะต้องถ่ายภาพหลายๆภาพที่มีรายระเอียดต่างกัน แล้วเอาภาพที่ได้มาซ้อนกันด้วยโปรแกรมเราก็จะได้ภาพที่มีรายระเอียดที่ครบถ้วน แต่อันนี้เราจะไม่พูดถึง
    ที่จะพูดถึงวันนี้คือการทำ HDR จากภาพถ่ายแค่ภาพเดียว

การทำ HDR ผมจะทำจากโปรแกรม Photoshop CS2 นะครับ

วิธีทำ
    1. เปิดโปรแกรม PS ขึ้นมา เปิดรูปที่ต้องการทำการทดลอง ถ้าภาพคนเนี่ย ผมว่ามันยังไม่ค่อยเหมาะกับการโปรเซส HDR เสียเท่าไร ลองรูปวิวทั่วไปกันก่อนนะ

ภาพนี้ผม copy มาจากเวปนึงแต่จำไม่ได้แล้ว เลยอ้างอิงไม่ถูกอะครับ คงต้องขออนุญาติมาตรงนี้ด้วยนะครับ

2. ขั้นต่อไปให้ไปที่เมนู Image>Adjustments>Hue/Saturation หรือกด Ctrl+U ปรับค่า Sat ลงมา พอให้สีไม่จัด ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละรูปนะครับ ถ้าบางรูปถ่ายมาสีจัดสดใสเกิน ก็ปรับลด Sat ให้อ่อนๆลงมา ยกตัวอย่างผมปรับลดไปที่ -20 กด OK

3. เปิดเมนู Image>Adjustments>Shadow/Highlight พารามิเตอร์จะเซทอัตโนมัติไปที่ค่าๆหนึ่ง ก็จะเป็นดังรูป ลองกดลูกศรที่ preview ดูผลของการโปรเซส จะเห็นว่าโปรแกรมจะดึงรายละเอียดส่วนมืดออกมาเยอะเลย และรายละเอียดส่วนสว่างขึ้นมาอีกนิดหน่อย

4. ตอนนี้ภาพเรามี Dynamic ที่ดีขึ้นแล้ว แต่ยังไม่ค่อยแนว ยังไม่โดดเด่นนะ ในส่วนที่ Adjustments ด้านล่าง ลองปรับ Midtone Contrast ขึ้นไปดู ผมลองปรับไปที่ +30 ให้ contrast จัดๆหน่อย แล้วก็ปรับ Color Correction ไปที่ +50 ครับ

5. ไปกันต่อ เราลองไปปรับ Amount ที่ส่วนของ Shadows ปรับขึ้นไปเรื่อยๆ จะปรับขึ้นลงก็ได้แล้วแต่ชอบครับ ลากๆปรับๆไปมาดู ไม่ต้องกลัวคอมเจ๊ง ให้สังเกตรายละเอียดในส่วนมืดจะออกมามากน้อยขึ้นอยู่กับค่า Amount นี่หละครับ จาก 50% ผมลากขึ้นไปเป็น 90%
    ที่ Highlights เช่นกัน ปรับ Amount ขึ้นไปเพื่อดึงรายละเอียดในส่วนสว่างออกมา ในรูปตัวอย่างผมอยากได้เมฆกลับมา ถ้าใครอยากเห็นเทวดา เห็นนางฟ้าออกมาด้วยก็ปรับไปเลยครับที่ 101% ส่วนผมขอแค่ 30% พอ ผลก็เป็นแบบนี้ ดูเป็นวิวแบบดุๆไปหรือเปล่า?

6 ขันตอนสุดท้ายแล้วครับ จากภาพจะเห็นว่าสีงของภาพยังดูซีดๆไป แล้วก็ดูมืดไปหน่อย ให้กลับไปทำขันตอยแรกอีกครั้งครับ ปรับตามใจชอบเลยครับ

เสร็จแล้วครับการทำภาพ HDR แบบง่ายๆ ตามแบบฉบับของผม ผิดพราดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

OverclockZone Member one's Avatar

อีกสักรูปแล้วกันครับ ลองเล่น ดูแปลกดี
    รูป รูป
    Last edited by one; 12 Jun 2008 at 10:57:11.

สำหรับท่านที่ถ่ายภาพมาแล้วไม่ถูกใจในรายละเอียด ลองทำดูครับ ท่านใดที่ทำเป็นแล้วก็ผ่านไปครับ สำหรับมือใหม่ก็ลองทำดูครับ
    รูป รูป
    Last edited by one; 12 Jun 2008 at 11:02:59.

OverclockZone Member L-D's Avatar

ปกติใช้ตัว dynamic photo hdr ทำครับ ใช้ง่ายดีครับ
    แนำนำว่า รูปที่จะนำมาทำ hdr ควรถ่ายคร่อมไว้เยอะๆครับ เพื่อให้ได้ส่วนของ detail ของภาพครบทุกช่วง
    ขออนุญาตแจมสักรูปสองรูปครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ระวังเรื่องดีเทลบางส่วนที่หายไปนะครับ ผมก็ชอบทำเหมือนกัน ไว้มีเวลาจะมาลงมั่ง ชอบ ๆ ๆ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

แจ่มคับ เก็บ trick นี้ปาย

ว่าแต่เค้าทำไงหรอคับทีถ่ายแบบว่า รอบๆข้างสีเทาหมด
    แต่เน้นตรงนึงสี เช่นถ่ายรถเป็นสี แต่รอบๆรถสีเทาหมดอ่ะ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

มันยังไม่ใช่ซะทีเดียวครับ ทุกจุดแสงต้องเท่ากันจริงๆ

หอEifel ยังไม่ช่ายครับ ตรงยอดยังมืดไปต้นไม้ ด้านซ้าย กับ ขวา ยังไม่ใช่ซะทีเดียว

วังออกจีนๆ(ไม่รู้เรียกอะไร)

หลืบหลังคา ชั้นล่างยังไม่เห็นอะไรเลยครับผม

มันต้องถ่ายเผื่อครับ +3 0 -3 หรือ +1 0 -1 แล้วแต่สถานการณ์ รูป แล้วต้องเอา แสง/สี ของจุดที่เราจะยึดเป็นกลางนั้นเป็นหลักไว้

แล้วเอารูปที่เราถ่ายเผื่อนั้นแล มายัดแทน

ปล.อันนี้ยังไม่ใช่รูป HDR ครับผม
    ปล2.ไม่แนะนำดูคำอธิบายของไทยเราซักเท่าไหร่นะครับ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ แต่อธิบายยังไม่กระจ่างพอควรครับ

OverclockZone Member L-D's Avatar

สงสัยยังถ่ายคร่อมไม่พอมั้งครับ สงสัยต้องคร่อมสัก 5 สต้อป ถึงจะได้ครบทุกช่วงแสง

อ้อ hdr วิธีทำหลาย method ครับ หรืออาจะจะเรียกว่าหลายแนว แต่คงคอนเซ็ปท์หลักไว้อย่างที่ว่าครับ คือการเพิ่ม dynamic rage ให้กับภาพ
    ซึ่งโปรแกรมที่ผมลองใช้ทำคือ dynamic photo hdr มี method ให้ ซึ่งอาจจะเรียกเป็น preset ต่างๆไว้ล่วงหน้าแล้วสำหรับคนที่ขี้เกียจ process (แบบผมเอง) ซึ่งในส่วนของรายละเอียดอื่นๆที่ใช้ปรับแต่งก็มีอีกเยอะครับ เช่น การ matchอุณหภูมิสี การเพิ่มรัศมีของแสง การใส่แสงเร้าอารมณ์ ฯลฯ

อ้อ ท่านใดสนใจโปรแกรมนี้ pm มาล่ะกันครับ แถมคู่มือใช้งานอย่างง่ายๆ ให้ด้วยครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

มันก็ไม่เชิงแนวนีนะครับ เหมือนไม่ค่อยเคลียเท่าไร เพราะ HDR ตามความเข้าใจที่ผมทำมาคือ สัดส่วนของแสงที่เกลี่ยนในลักษณะที่ไล่กันไป อย่างที่ผมเคยตั้งกระทู้เรื่องไดนามิกเลนน์...ซึ่งมันก็คือเรืื่องนี้โดยตรงนะแหละครับลองเข้าไปอ่านดูนะครับ
    ลองไปอ่านเพิ่มเติมดูนะครับ มันมีอะไรบางอย่างที่เรายังไม่เข้าอย่างลึก ๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=185684
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 12 Jun 2008 at 01:36:06.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by L-D View Post
    สงสัยยังถ่ายคร่อมไม่พอมั้งครับ สงสัยต้องคร่อมสัก 5 สต้อป ถึงจะได้ครบทุกช่วงแสง

อ้อ hdr วิธีทำหลาย method ครับ หรืออาจะจะเรียกว่าหลายแนว แต่คงคอนเซ็ปท์หลักไว้อย่างที่ว่าครับ คือการเพิ่ม dynamic rage ให้กับภาพ
    ซึ่งโปรแกรมที่ผมลองใช้ทำคือ dynamic photo hdr มี method ให้ ซึ่งอาจจะเรียกเป็น preset ต่างๆไว้ล่วงหน้าแล้วสำหรับคนที่ขี้เกียจ process (แบบผมเอง) ซึ่งในส่วนของรายละเอียดอื่นๆที่ใช้ปรับแต่งก็มีอีกเยอะครับ เช่น การ matchอุณหภูมิสี การเพิ่มรัศมีของแสง การใส่แสงเร้าอารมณ์ ฯลฯ

อ้อ ท่านใดสนใจโปรแกรมนี้ pm มาล่ะกันครับ แถมคู่มือใช้งานอย่างง่ายๆ ให้ด้วยครับ
    ถ่ายมาครบแล้วล่ะครับ มุมหลังคาซ้ายบน กับ หลืบขวาบน? มันควรจะเป็นแบบนี้รือ(ในความรู้สึกผมนะ)

กับชั้นล่างสุด ตามความรู็สึกผม มันน่าจะมืดไปเลย ไม่ก็ เห็นไปเลย

ปล.ก็แค่ฟังหูไว้หูก็ดีนะครับ "แค่ความคิดเห็นหนึ่งเท่านั้น อย่าให้มันเป็นข้อความลดกำลังใจสร้างสรรค์ผลดีที่ดี"

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ถ่ายมาครบแล้วล่ะครับ มุมหลังคาซ้ายบน กับ หลืบขวาบน? มันควรจะเป็นแบบนี้รือ(ในความรู้สึกผมนะ)

กับชั้นล่างสุด ตามความรู็สึกผม มันน่าจะมืดไปเลย ไม่ก็ เห็นไปเลย

ปล.ก็แค่ฟังหูไว้หูก็ดีนะครับ "แค่ความคิดเห็นหนึ่งเท่านั้น อย่าให้มันเป็นข้อความลดกำลังใจสร้างสรรค์ผลดีที่ดี"
    คือ ภาพที่ถ่าย ต้องการให้คร่อมมากกว่านี้? เพื่อแสดงรายละเอียดครบทุกช่วงตั้งแต่ shadow ยัน hilight?

เนี่ยแหละครับ สาเหตุที่ผมไม่ค่อยอยากจะโปรเซสภาพเท่าไหร่ กลับไปรื้อฟิล์มมาถ่ายดีกว่า 5555
    รูป รูป
    Last edited by L-D; 12 Jun 2008 at 01:44:35.

ขอยกตัวอย่างน้องจาว...ลุกกี้หน้าใหม่ที่ทำ HDR ออกมาให้ชาวบอดเราได้ดูกัน นี่ึิคือ HDR ที่แท้จริงครับ ลองสังเกตดูว่ามันต่างกันยังไงกะทีเข้าใจกัน เสียดายภาพนี้มีการแฟของแสงเพราะใส่ฟิวเตอร์...ไม่งั้นจะงามกว่านี้ Thanks น้องจาวด้วยสำหรับรูป ในการยกตัวอย่างครับ
    รูป รูป
    • File Type: jpg V1.jpg (161.6 KB, 346 views)

Quote Originally Posted by L-D View Post
    คือ ภาพที่ถ่าย ต้องการให้คร่อมมากกว่านี้? เพื่อแสดงรายละเอียดครบทุกช่วงตั้งแต่ shadow ยัน hilight?

เนี่ยแหละครับ สาเหตุที่ผมไม่ค่อยอยากจะโปรเซสภาพเท่าไหร่ กลับไปรื้อฟิล์มมาถ่ายดีกว่า 5555
    ถ่ายมาเกณท์ ดีมากเลยนะครับ (จริงๆนะ)

ผมก็ประสบปัญหาตอนทำเหมือนกัน ภาพ HDR มันช่าง เหนื่อยต่อการเก็บรายละเอียดซะจริงๆ

คือ อธิบายง่ายๆ บ้านๆ : ภาพ HDR จะเห็นทุกช่วงทุกมุมของภาพ แสงอยู่ในเกณท์เท่าๆกันครับ เหมือนในเกมส์นั่นเองครับผม (น่าจะเข้าใจแง้วนะครับ)

ภาพ HDR คือถาพที่ถ่ายออกมา ให้เหมือนตาเห็น...เพราะภาพจาากเลนน์ กะ ภาพที่เรามองเห้นด้วยตา มันต่างกันครับ ทำไงให้เราทำภาพให้เหมือนตาเรามองเห็น พูดได้ทำยากครับ นั่นแหละฮะ HDR ที่แท้จริง คือ ตาคนเรานี่แหละ มองเห็นในส่วนรายละเอียดที่เลนน์ยังจับไม่ได้ ^^"

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=205548 <<น่าจะเข้าใจ

ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ ลองแก้ไขดูแบบนี้พอได้ใหมครับ
    รูป รูป
    Last edited by one; 12 Jun 2008 at 16:17:11.

Bookmarks

Bookmarks