Announcement

Collapse
No announcement yet.

++++ เสียบปรักธรรมดา แต่ทำไมมานระเบิดอะครับ +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++++ เสียบปรักธรรมดา แต่ทำไมมานระเบิดอะครับ +++

เสียบปรักทีเดียว พาว์เวอร์ระเบิดเลยครับ ผมลองแกะดูแล้ว ฟิวส์ข้างในละเอียดเลยครับ ผมลองดูตง สายปิ้นข้างล่าง ขาดเลยครับ คงซ่อมมะได้ใช้มะ

ที่บ้าน***งจาก มอไฟประมาณ 50 เมตร ครับ เกี่ยวกานปะครับที่ระเบิด

หรือว่ามานเปงที่ไรอะครับ

ผมว่านะครับ คุณปรับหรือมีใครไปเปลี่ยนไฟ จาก 220 เป็น 110 หรือเปล่าครับ มันเลยระเบิด

Comment

ปัญหาอาจจะมาจากตัวจ่ายไฟที่มีปัญหาอยู่ก่อนหน้าแล้วก็ได้ครับ ไม่แน่ครับ ซื้อมาใช้เสียบปั๊บระเบิดเลยก็มีครับ ปกติซื้อมาไม่เกิน 7 วันเอาไปเครมได้ครับ

Comment

ผมว่า มี3แบบนะครับ
        1 ซับพายเน่าเอง อาจจะเน่าภายใน
        2 จาก 220 เป็น 110 อย่าง เค้าว่า
        3. (อันนี้เคยเป็น) ใส่นอท mb ไม่ครบครับ แล้วทำให้ ขั้ว mb ตรงที่เสียบจากซับพายเข้าไปชนกะเคสครับ ทำให้ลัดวงจร ก็ตูม

อันนี้เจอกะตัวเลยครับ พาเพื่อนไปซื้อคอมแล้วต่อให้มัน ดีนะครับเสียแต่ ซับพาย อย่างอื่นไม่เสีย ไม่งั้นผมจ่ายอานครับ หุหุ
        Last edited by mooh; 19 Dec 2006, 20:48:52. Reason: พิมพ์ผิดทั้งปี

Comment

Originally posted by mooh View Post
          1 ซับพายเน่าเอง อาจจะเน่าภายใน
          2 จาก 220 เป็น 110 อย่าง เค้าว่า
          3. (อันนี้เคยเป็น) ใส่นอท mb ไม่ครบครับ แล้วทำให้ ขั้ว mb ตรงที่เสียบจากซับพายเข้าไปชนกะเคสครับ ทำให้ลัดวงจร ก็ตูม

อันนี้เจอกะตัวเลยครับ พาเพื่อนไปซื้อคอมแล้วต่อให้มัน ดีนะครับเสียแต่ ซับพาย อย่างอื่นไม่เสีย ไม่งั้นผมจ่ายอานครับ หุหุ
          ชายในเงามืดนี่เก่งจิงๆ

Comment

ใช้เลยครับ หลังพาวเวอร์มีเลข 110 กะ 220 ให้สับเปลี่ยน ผมควรใช้ที่เท่าไรอะครับ

Comment

Originally posted by mooh View Post

---------------------------
              เพื่อนที่ว่านี่ใช่ไปป์หรือเปล่าหมู
              ---------------------------
              เห็นไปป์บอกว่า ชวนหมูไปเสียบที่บ้านบ่อยๆ...

Comment

ผมสังเกตุหลังจากการ ระเบิดนะครับ คือว่า มีตัวเลข 110 โผ่ลมาครับ เหตุนี้ใช้ไหมครับ ถึงระเบิด

Comment

ใช่แล้วครับ ปกติต้องไฟต้อง 220 ครับ
                  -------------------
                  ต่างประเทศไฟ 110 ครับ แต่ไทยเราใช้ 220 ครับ
                  -------------------
                  เสียบไปก็ไฟแล๊บซิครับ

Comment

โห ต่างกันตั้ง2เท่าแหนะ ไม่ระเบิดทนไหวเหรอรับ หุหุ

ไปป์โดนผมสอยหายเข้ากลีบเมฆไปแล้วครับ

คอมเพื่อนที่มหาลัยครับ หุหุ

Comment

ใ้ช้ 220 V นะครับบ้านคุณน่ะไฟตกไฟเกินบ่อยมั้ยผมก็เคยไฟตกไปเสี้ยววินึงขึ้นมาใหม่ปรากฏว่า...ไปมันทั้งเซ็ตเลย
                      ซวย...

Comment

เหอๆ
                        ขอประสบการณ์ น่ากลัวแบบนี้ อย่าเกิดกับทุกท่านครับ >.<"

Comment

ดยปกติฟิวส์จะระเบิดก่อนที่จะไปถึงส่วนอื่น เลยฟิวส์ไปก็ยังมีไดโอด ถ้าหมดประกันหรือเคลมไม่ได้ก็เปลี่ยนแค่ฟิวส์กับซ่อมแค่ตรงรอยไหม้ก็พอ ถ้าลายปริ้นขาด ก็เอาทองแดงมาเชื่อมได้ครับ ผมเชื่อว่าส่วนอื่นไม่เสียหายนับจากปลายฟิวส์อีกด้านหนึ่งมา

Comment

โห ต่างกันตั้ง2เท่าแหนะ ไม่ระเบิดทนไหวเหรอรับ หุหุ

ไปป์โดนผมสอยหายเข้ากลีบเมฆไปแล้วครับ

คอมเพื่อนที่มหาลัยครับ หุหุ
                            น่ากัวจิงๆ

Comment

555+

ตาแป้ง want หุหุ
                              เดี๋ยวผมบอกพี่นัทให้ครับ

Comment

Working...
                              X