Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวน ช่วยจัดระบบ+อุปกรณ์ Wireless lan ให้ที่บ้านทีครับผม ทำเองสัญญานอ่อนมากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวน ช่วยจัดระบบ+อุปกรณ์ Wireless lan ให้ที่บ้านทีครับผม ทำเองสัญญานอ่อนมากๆ

กรุณา ดูรูปที่ผม เขียนประกอบคำถาม ก่อนเลยนะครับ

http://upload.siamha.com/v.php?id=25471Wireless_map1jpg

ข้อมูลทั่วไป : ที่ผมอยู่เป็นทั้งโรงงาน,Office,บ้าน ในพื้นที่รั้วเดียวกันทั้งหมดเลยนะครับ

- บ้าน,บริษัทฯ มี hi speed 2 สาย ครับ ของ True 2mb ทั้งคู่ ตามแผนผัง
    - ลักษณะการใช้งาน คือ...
    สายที่ 1(ตามแผนผัง) ใช้งานใน Office , น้องสาวใช้ โหลด Bit พวกหนังเกาหลี ฯลฯ ตลอดเวลา
    สายที่ 2(ตามแผนผัง) ผมใช้เองคนเดียว ( ที่ห้องทำงานผม ตามแผนผัง )

คำถาม&ขอความช่วยเหลือ

1. ตอนนี้ สัญญานจาก สายที่ 2 (ชั้น2) มาถึง ห้องทำงานผม อ่อนมากครับ ใน status มันขึ้นว่า
    very low อยากจะทำยังไง ให้มันแรงขึ้นครับ ขอคำแนะนำ ปัจจุบัน ใช้ Wireless Adaptor
    ของ Link ตัวสีฟ้าๆ ที่ขนาดเทาๆ กับซองบุหรี่ น่ะครับ เคยเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นอยู่ 2-3 ยี่ห้อ
    ผลก็พอๆ กัน รบกวนแนะนำอุปกรณ์ หรือวิธีการที่ จะเพิ่มสัญญานแบบ ชัวร์ ให้ด้วยครับ

2. ผมอยากจะให้ ที่บ้านผม(ตามแผนผัง) รับสัญญาน Wireless จาก สาย 2 (สายชั้น2ที่ office)
    ได้ด้วย จะพอมีทางมั้ยครับ ขอคำแนะนำทั้ง วิธี และอุปกรณ์ ครับผม

เท่าที่ศึกษาดูคร่าวๆ แค่ ประมาณ 2-3 วัน รู้สึกว่า ตอนนี้ จะมี แนวทางอยู่ 2 ทางหลักๆ

1. ตอนนี้เห็นว่า มี Router มาตรฐาน ใหม่ออกมาที่ ชื่อลงท้ายว่า N
    ที่มันเป็น Version ' Draft 2.0' ไม่ทราบว่าถ้าซื้อ ทั้งตัวแม่ กับตัวรับ ของระบบ
    N นี้ จะรับสัญญานได้ แรง+ไกล เพิ่มขี้นมากกว่าแบบธรรมดา มากมั้ยครับ หรือ เพียงพอ
    กับความต้องการของผม มั้ยครับ ?

2. วิธี ขยายสัญญานให้ไกลขึ้น,แรงขึ้น ด้วยอุปกรณ์ ขยายสัญญาน พวกนี้ผมไม่มีความรู้เลยครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับผม

โต้ง.

ดันไป

Comment

เพิ่ง ค้นข้อมูลเพิ่มเติมไม่ทราบว่า Wireless Adaptor ตัวนี้ พอจะ ช่วยเรื่อง
      ระยะการรับ สัญญานได้ มั้ยครับ เห็น HWH ขายอยู่ 2400 บาท

http://www.arip.co.th/2006/blogs.php...cmag&id=407099

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X