overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยแนะนำ VGA สำหรับ PHOTOSHOP [ ไม่เล่นเกมเลย ] คุ้มๆ หน่อยครับ

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

Default ช่วยแนะนำ VGA สำหรับ PHOTOSHOP [ ไม่เล่นเกมเลย ] คุ้มๆ หน่อยครับ

ใช้งาน หลักๆ คือ PHOTOSHOP ครับ

คอนนี้ ใช้ VGA ONBOARD + RAM 2 g

ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยนเป็น VGA card จะแตกต่างไม้ครับ

1. PS เน้นๆ
    2. ไม่เล่นเกมเลยครับ
    3. ขอคุ้มค่า ไม่ร้อน+ไม่กินไฟมาก ใช้งานแค่นั้น ไม่เผื่อครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

็HD3870

8500GT ครับ

แต่ผมใช้ 8400GS ก้อไหวนะ มีตุกบ้าง ถ้าภาพจาก DSLR ทีละหลายๆอัน

Moderator Gearhead's Avatar

ใส่แรมอีก 2G เป็น 4G

การ์ดจอ Asus EAX1150

http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=4766

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

Quote Originally Posted by jajaboss View Post
    ็HD3870
    แรงไปไหม?

HD2600XT

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

http://jib.co.th/TH/prodetail.asp?La...D_Product=5627

HD3450 ไม่ร้อน ไม่กินไฟ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Onboard เหมือนเดิมแหละแจ่มสุด

OverclockZone Member pegafor's Avatar

PhotoShop ใช้อะไรก็ได้ครับ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Cpuแรงๆ Ramอ้วนๆ น่าจะช่วยได้

OverclockZone Member overburn's Avatar

หาการ์ดจอถูกๆอ่ะคับ แทนออนบอร์ด
    มันจะได้ไม่ไปแชร์แรม

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ใส่แรมอีก 2G เป็น 4G

การ์ดจอ Asus EAX1150

http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=4766
    เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

ค่ายแดง

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

PS ค่อนข้างบริโภค แรม อย่างน้อยควรมี 1gb เป็นขั้นต่ำสุด ถ้าให้ดี มากกว่า 2gb เลยครับ ใช้งานไปนานๆเรื่อยๆมันจะกินแรมจนเราเริ่มออกคำสั่งบางอย่างในตอนที่ทำไม่ได้ แน่นอนว่าทำมานานแล้ว ไม่ได้เซฟงาน ต้องมาทำใหม่นี่เซ็งมาก (ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมมั่วเรื่องแรม รึมันเป็นบั๊คจาก cs2 ) ส่วนเรื่อง HDD ก็มีความสำคัญบ้าง ตอนที่เราทำ
    นานๆ มันจะไปเก็บข้อมูลไว้ที่ temp มั้งครับ ยิ่งทำงานนานมันอาจจะกินพื้นที่ HDD ไปเรื่อยๆ (เลิกใช้ก็ได้พื้นที่กลับคืน)
    เราก็เปลี่ยนไปให้มันกิน ไดร์ฟอื่นแทน ครับ เช่น :E ที่พื้นที่ส่วนใหญ่น่าจะเยอะกว่า :C

ส่วนจอแนะนำจอ 16:9 16:10 ครับ พื้นที่กว่าง ทำงานได้สะดวก เรื่องการ์ดจอ ก็คงเน้นที่สีสันไม่ผิดเพี้ยนน่ะครับ

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

โปรแกรมแต่งภาพพวก PS , Lightroom หรือ Capture NX เนี่ย เน้น Cpu กับ Ram เยอะๆ ครับ แรมอย่างน้อยควรจะมีซัก 1gb แต่ถ้าได้ 2gb จะดีมากๆ ยิ่งถ้าใช้ Capture NX เนี่ยอย่างน้อยก็ต้อง 2gb เลย กินแรมสุดๆ

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

แรมผม มี 2G + 1G (แต่ตอนนี้ ใส่ แค่ 2 G ) เพราะ ใช้ ปกติ แทบไม่ถึง 512 M ด้วยซ้ำครับ (แบบไม่ PS)

เลยถอด 1 G ออก

CPU ก็ DUAL COre ครับ

ถ้าใส่ ram 3G ก็ DUAL ครับ

---

ติด เรื่องการ์ดจอ แต่ สรุปว่า ไม่จำเป็นหรอครับ ?

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

Quote Originally Posted by japan View Post
    แรมผม มี 2G + 1G (แต่ตอนนี้ ใส่ แค่ 2 G ) เพราะ ใช้ ปกติ แทบไม่ถึง 512 M ด้วยซ้ำครับ (แบบไม่ PS)

เลยถอด 1 G ออก

CPU ก็ DUAL COre ครับ

ถ้าใส่ ram 3G ก็ DUAL ครับ

---

ติด เรื่องการ์ดจอ แต่ สรุปว่า ไม่จำเป็นหรอครับ ?
    จำเป็นมั้ยผมว่าก็สมควรน่ะครับเพื่อการแสดงผลที่ดีที่สุด พันนิดๆ คุ้มครับ

และ ไม่ต้องยุ่งกับ ออนบอร์ด ไม่แชร์ แรมไม่ดึงเครื่อง

P.S ผมยังไช้การ์ดจอ Matrox G400 อยู่เลยครับ

OverclockZone Member jacksonjr's Avatar

ผมเป็นคนนึงที่ไช้งาน PS ทั้งวัน ผมว่าเน้น cpu กับ แรม ดีกว่าครับ งานแต่งภาพเก่าเวลาทำเป็นเวลานาน เครื่องมานจะเบลอๆค้างบ้างตอนนั้น ไช้ เพนเทียม D Ram 512 ตอนนี้ไช้AMDx2 5000+ ram 2G รื่นเลยครับทำตั้งแต่ 7โมงเช้า จนถึง 6โมงเย็นไม่ค้างไม่กระตุกเลยครับ การ์ดจอผมไช้ 6600GTยังไม่มมีตังเปลี่ยน เน้นแค่2 อย่างก็พอแล้วอ่างับ

Bookmarks

Bookmarks