overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ฟ้าแล๊บ !!

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ฟ้าแล๊บ !!

วันนี้ กลางวันแดดร้อนมากมาย ตกเย็นฝนตกเช่นเคย
    ขับรถกลับมาจากเรียนเปียกมากมาย
    กลับห้อง เอ้อ !! วันนี้ยังไม่ได้แตะกล้องเลย แล้วจะถ่ายอะไรล่ะ !?
    ฝนตก ... ฟ้าแล๊บ !! โป๊ะเช๊ะ จัดปาย ลองอะไรที่ไม่เคยลอง อิอิ

คัดออกมาเหลือ 3 ภาพเอง ถ่ายหลังฝนตกปอยๆ ใกล้หยุดตก
    อุส่านั่งดักรอที่ระเบียงห้อง + ขาตั้ง แต่ไม่มีสายลั่น ใช้นิ้วกด
    ได้ออกมาแค่นี้ ยังไงก็ติชมด้วยนะคับ ชักอยากได้สายลั่นเลย นั่งเก้าอี้ มือเตรียมกดชัตเตอร์

พอเราเปลี่ยนมุมถ่ายอีกมุม มันก็ดัดแล๊บอีกมุมตลอด เซ็ง -*-

Ps. โหมด M F4 -5.6 ความไวชัตเตอร์ 4-10
    รูป รูป

OverclockZone Member nununu's Avatar

บ้านใครหว่าสวงจริงๆ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

บ้านสว่างเด่วฟ้าผ่าบ้านหรอก อิอิ

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, F กว้างไปนิดครับ ,,

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ถ่ายได้ก็สุดยอดแล้วครับ ..

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Quote Originally Posted by janus View Post
    ,, F กว้างไปนิดครับ ,,
    คร๊าบ จะได้ปรับปรุงในการถ่าย มือใหม่ๆ อิอิ
    ผมคิดว่า F หน้ากว้างๆ ซัก 4-5 มันจะได้ไม่มืดมากอ่าคับ ตั้ง ISO 400 ชดเชยมืด
    แล้วก็ over พยายามไม่เกิน +1 นิ๊ดหน่อย

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    คร๊าบ จะได้ปรับปรุงในการถ่าย มือใหม่ๆ อิอิ
    ผมคิดว่า F หน้ากว้างๆ ซัก 4-5 มันจะได้ไม่มืดมากอ่าคับ ตั้ง ISO 400 ชดเชยมืด
    แล้วก็ over พยายามไม่เกิน +1 นิ๊ดหน่อย

,, ถ่ายแบบนี้มันต้อง focus ล่วงหน้าครับ ใช้ F แคบจะได้ระนาบชัดที่กว้างกว่า ทำให้ภาพคมชัดทั้งภาพ ก็ตั้งแต่ 8ไปโน่นหน่ะครับ แล้วแต่ความแรงของฟ้า ส่วน speed ก็ประมาณนี้แหล่ะครับ,,
    ,, วัดแสงพอดีก็ได้ครับ ฟ้าแลบ แสงมันมาในระยะสั้นๆ ถึงใช้ F แคบ แสงจากฟ้าแลบ มันก็เข้ามาพอครับ ไม่มีผลต่อความสว่างของภาพโดยรวม ,,
    ,, แต่ถ้าใช้ F กว้าง ผลก็จะออกมาเหมือนภาพแรกๆ ที่สว่างไปทั้งฟ้า เนื่องจากแสงจากฟ้าแลบเข้ามาได้มากในระยะสั้นๆ ,,

,, ส่วน ISO ใช้ต่ำสุดที่มีครับ เพราะการถ่ายแบบ long exposure แบบนี้จะเกิด noise ได้ง่าย ,,
    ,, อย่าเพิ่ม noise ด้วย high ISO เลยครับ ,,

,, ส่วนสายลั่น ถ้าไม่มีก็ใช้ lock กระจก แล้วเอาผ้าดำบัง หรือใช้ตั้งเวลาถ่ายก็ได้ครับ ,,

,, อีกอย่าง ถ่ายฟ้าฝ่านี่ต้องดวงดีด้วยครับ ถึงจะได้ shot งามๆ ถ้าใครเคยลองก็จะรู้ครับว่าทำไม เหอ เหอ เหอ ,,

,, เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ด้วยความเคารพ ,,

ขอบคุณมากคับ janus

ตอนแรกลองตั้งนับถอยหลังผมว่าจะไมทันการอ่ะซิคับ มันแว๊บแค่ 1-2 วิเอง
    ต้องแบบ เห็นแล๊บปุ๊ปกดปั๊ปเลย อ่ะคับ สายลั่นน่าจะช่วยได้เลย เหอะๆ

เดี๋ยวไว้ฝนตกไว้ถ่ายแก้ตัวใหม่ ^^"

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

F กว้างไปไม่ดีครับ ถ่ายฟ้า เล่น F แคบ ๆ ฟ้าจะสวยครับโทนสีจะออกได้เต็ม ๆ และได้คมด้วย แต่โดยรวมถือว่า ok มากเลย ไวจังเลยไอ้น้อง เดี๋ยวคงได้เป็นโปรเหมือนกะคนอื่นแหง ๆ

Quote Originally Posted by janus View Post
    ,, ถ่ายแบบนี้มันต้อง focus ล่วงหน้าครับ ใช้ F แคบจะได้ระนาบชัดที่กว้างกว่า ทำให้ภาพคมชัดทั้งภาพ ก็ตั้งแต่ 8ไปโน่นหน่ะครับ แล้วแต่ความแรงของฟ้า ส่วน speed ก็ประมาณนี้แหล่ะครับ,,
    ,, วัดแสงพอดีก็ได้ครับ ฟ้าแลบ แสงมันมาในระยะสั้นๆ ถึงใช้ F แคบ แสงจากฟ้าแลบ มันก็เข้ามาพอครับ ไม่มีผลต่อความสว่างของภาพโดยรวม ,,
    ,, แต่ถ้าใช้ F กว้าง ผลก็จะออกมาเหมือนภาพแรกๆ ที่สว่างไปทั้งฟ้า เนื่องจากแสงจากฟ้าแลบเข้ามาได้มากในระยะสั้นๆ ,,

,, ส่วน ISO ใช้ต่ำสุดที่มีครับ เพราะการถ่ายแบบ long exposure แบบนี้จะเกิด noise ได้ง่าย ,,
    ,, อย่าเพิ่ม noise ด้วย high ISO เลยครับ ,,

,, ส่วนสายลั่น ถ้าไม่มีก็ใช้ lock กระจก แล้วเอาผ้าดำบัง หรือใช้ตั้งเวลาถ่ายก็ได้ครับ ,,

,, อีกอย่าง ถ่ายฟ้าฝ่านี่ต้องดวงดีด้วยครับ ถึงจะได้ shot งามๆ ถ้าใครเคยลองก็จะรู้ครับว่าทำไม เหอ เหอ เหอ ,,

,, เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ด้วยความเคารพ ,,
    เหมือนแต่ก่อนที่ผมหัดถ่ายพลุเลยครับ วิธีการเดียวกันเลย ผมเห็นด้วยกับเทคนิคนี้ครับ....ดีแล้วครับ มีอะไรแนะนำกัน ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 11 Jun 2008 at 22:18:44.

OverclockZone Member OT's Avatar

เจ๋งดีครับ รูปสองก้อพอได้แล้วครับ F กว้างไปหน่อย เลยจ้าๆไปนิดนึงครับ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

แอบมาเก็บความรู้ ^^

Bookmarks

Bookmarks