Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง HDD ของ WD น่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง HDD ของ WD น่อยครับ

WD Caviar GP WD5000AACS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Environmentally)

WD Caviar RE2 WD5000ABYS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Enterprise Drive)

มันต่างกันอย่างไรครับ...แล้วคำในวงเล็บมันหมายความว่าไรครับ

แบบไหนดีก่ากันครับ...ขอรายละเอียดน่อยครับถ้ามีนะครับ เช่น อุณหภูมิตอนทำงานและความไว

ขอบคุณครับ...

ดันครับ...ช่วยมาตอบน่อยจิครับ

Comment

ออกแบบให้ทำงานต่างกันครับ..

อันแรก เป็นรุ่นประหยัดพลังงาน โดยเฉลี่ยกินไฟประมาณ 3-4 Watt เท่านั้น แต่อ่านเขียนจะช้ากว่าทั่วไปนิดหน่อยครับ..

อันที่สอง เป็นรุ่นที่เน้นความคงทน เปิดนาน 7 X 24 ชั่วโมงติดต่อกัน อายุการทำงานประมาณ 1 ล้านชั่วโมงขึ้นไป
      หรือเท่าๆกับเครื่องที่อยู่ในเซอเวอร์ระดับสูง เขาจึงใช้ชื่อรุ่นว่า Enterprise ครับ..

ชอบแบบใหนใช้แบบใหนก็เลือกตามความเหมาะสมและตังค์ในกระเป๋านะครับ..

ปล. ถ้าพรุ่งนี้พลังงานไม่ได้หมดไปจากโลกก็ไม่ต้องประหยัดพลังงานก็ได้ครับ..เพราะมันช้า และกินไฟต่างกันไม่เท่าไหร่..

ปล.สอง ถ้าไม่ได้เปิดตลอด 24 ชั่วโมงเอารุ่นธรรมดาก็ได้ครับ เพราะมันเป็นเกรดดี ราคาก็แพง

ฟันธงให้ นะครับ WD6400AAKS ราคา 3200 บาท เร็วสุดในบรรดา 7200rpm แล้วมั๊งครับ..

Comment

Originally posted by wanchat555 View Post
        WD Caviar GP WD5000AACS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Environmentally)

WD Caviar RE2 WD5000ABYS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Enterprise Drive)
        1.เล่นเกม เล่นเนต ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน Hi5 MSN
        2.โหลดบิท บันทึกวีดีโอวงจรปิด COLO

Comment

Working...
        X