overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: มีข้อสงกะสัยกับไฟล์ ISO น่ะครับ

OverclockZone Member

Default มีข้อสงกะสัยกับไฟล์ ISO น่ะครับ

...มีเหตุให้ลงวินใหม่ครับ HDDเป็น5ไรไม่รู้ กว่าจะลงใหม่ได้ ...

ลงได้เฉพาะวินโดว์กับ tool อีกนิดหน่อย ตอนนี้เครื่องเลยยังไม่สะมะบูรณ์

เลยหาตัวจ๊าบๆมา กะว่าจะลงใหม่อีกที

...เข้าเรื่องเลยนะครับ

คือโหลดไฟล์ ISO มา ทีแรกยังไม่มีโปรแกรมสำหรับไฟล์พวกนี้

ไฟล์มันเป็นรูป winrar แตกออกมาเป็นไล์ ISO

คือจะเอาไฟล์ 2ไฟล์ที่โหลดมาเนี่ย

มาทำแผ่นบูต เพื่อที่จะเข้า setup แต่ทีนี้พอดับเบิลคลิกที่สองไฟล์นี้
    มันไม่ auto run มันกลายเป็นเข้าไปดูไฟล์แทน (ตอนยังไม่ได้ลงโปรแกรม อิมเมจทั้งหลาย)

เลยลงโปรแกรมอิมเมจ ตอนนี้มันเปิดโดยใช้ MagicISO ก็เข้าไปดูไฟล์เหมือนเดิม ไม่รัน

..... ทำไมดับเบิลคลิกแล้วมันไม่ AutoRun ล่ะครับ ต้องทำอย่างไร

(อิมเมจไดร์แล้วด้วยครับ )

ลองใส่แผ่นเป็นแผ่นบูตแล้ว เบรินเป็น ISO ลงแผ่น CD ให้มันบูต

แต่มันก็ยังเป็นไฟล์ ISO ที่ดับเบิลคลิกแล้วมันไม่ AutoRun สักที ไม่ยอมบูตด้วย

(ขั้นตอนนี้ ผมจัดการที่ BIOS แล้ว )

โปรแกรมที่โหลดมาก็มี

- Alcohol 120
    - Img Burn
    - Magic ISO
    - Deamontool

แล้วก็ NERO6 ครับ ลองทำตามที่เวบต่างๆมีบอก (เลยได้โปรแกรมมาลงให้มั่วหมด)

แล้วตอนนี้ก็เลยงง ..... ทีแรกโง่ ตอนนี้มีงงด้วย

เนี่ยครับ มันต้องเป็นแบบนี้ ที่ผมต้องการ (จากไฟล์ WinXPE2008)

....ช่วยทีนะคร๊าบ ตอนนี้เล่นเกมสืไมไ่ด้เลย ลงไดร์เวอร์อะไรก็ไม่ค่อยได้

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

-*-

ท่านทำให้มานเป็นเรื่องยากทำไมหละครับ กด ดับเบิ้ลคลิกที่iso file แล้วก็burnใส่แผ่นเลย ไม่ต้องไปแก้อาไรมันทั้งนั้นแหละครับ ใช้โปรแกรมเช่น nero burnใส่แผ่นcdแค่นั้นแหละครับ

ใช้ตัวขวาตัวเดียวก็พอแล้ว พอเบินเสร็จ เอาแผ่นใส่แล้วก็bootจาก cdได้เลย

OverclockZone Member merlix's Avatar

image burn 2.4.1.0 ช่วยคุณได้ ไรท์ ปุ้ป ออโต้รันเองเลย ง่ายมาก หาเอาในนี้ครับ โปรแกรม อับเดด ทุกวัน www.filehippo.com

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

ไม่รู้ท่านทำได้ยัง ใช้ majig iso ผมลืมไปแล้วแต่น่าจะกด ตัวแผ่นซีดี แล้วบอกว่าเบิร์นนะครับ แต่..ทีผมใช้ประจำก็คือ นีโร ต้องเวอร์ชั่น 7.5 อัพนะครับ ได้ไฟล์มา ดับเบิ้ลคลิ๊กถึงจะเบิร์นได้เลย ไม่ต้องตั้งค่าอะไรมากด้วยครับ แล้วก็เอาไปลงได้เลยหรือ ได้แล้วลองใส่เข้าไปใหม่มันจะขึ้นเหมือนที่ท่านโพสรูปนั่นแหละ จะให้ชัวร์ลองตั้งค่า Bios Boot From CD แล้วลองรันดูครับว่าใช้ได้ไหม ถ้า Boot ได้ ลงได้คับ

ใกล้เสรี สุขุมวิท 103

อาจมีปัญหา file boot.img หายก็ได้น่ะครับ ผมเคยเจอเหมือนกันที่ไปโมดิฟายแล้วไฟล์บูตหาย ตอนลงวินโดว์จึงลงไม่ได้ ถ้าอยากรู้ว่าไฟล์หายไม๊ลองใช้ isobuster เปิดไฟล์นั้นดูครับ โปรแกรม iso อื่นมองไม่เห็น

และถ้าไฟล์บูตของ iso นั้นหายไปก็สร้างใหม่ได้ครับโดยใช้ ultraiso เปิดไฟล์นั้นมาก่อน แล้วคลิ๊กที่ setup.exe แล้วกด creatbootable

ตอนไรท์จะใช้วิธี เปิดด้วย neroburningrom หรือ ใช้เนโรโคลนก็ได้ครับ โดยใช้ deamontool หลอกไว้อีกไดร์นึง

สงสัยพีเอ็มมาถามได้ครับ หรือจะโทรถามเลยก็ได้

OverclockZone Member nao379's Avatar
    กำแพงเพชร ครับผม

ไม่เคยใช้โปรแกรมที่ท่านมีเลยครับ ผมใช้แค่neroกับultraisoนี่หละครับ ง่ายดี ถ้ามันเป็นไฟล์isoก็แค่ดับเบิลคลิ๊กที่ไฟล์แล้วก็สั่งเผา ได้แผ่นที่จะใช้งานเลยหละครับ ครบบูตได้ด้วยลงได้ด้วย

โอ ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะโหลดมาลงทำไมให้มากมาย ...

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เข้ามาวุ่นวายด้วยคน .. เอาแบบง่ายๆเถอะท่าน ไรท์ลงแผ่น แล้วก็เปิดจากแผ่น ออโต้รันแน่นอน

Bookmarks

Bookmarks