overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เลนส์ Kit 18-55 กับ เลนส์ 50 คุณภาพต่างกันไหม

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default เลนส์ Kit 18-55 กับ เลนส์ 50 คุณภาพต่างกันไหม

เห็นว่า ทำไมคนส่วนใหญ่จะพก 2 เลนส์นี้ติดกระเป๋าเผื่อไว้หน่ะคับ
    คุณภาพมันต่างกันไหม เลนส์ Kit มันก็ทำได้ดีกว่านิคับ ซูมได้ด้วย
    แล้วอย่างหน้าเลนส์ kit ผมมันบอก F/1:3.5-5.6 มันคือยังไงหรอคับ

คือผมสนใจเลนส์ตัวนี้ตัวนึงเหมือนกัน ว่าจะซื้อเก็บ
    http://www.fotofile.net/product.php?id=10192

แต่อยากเอามาสอบถามก่อนหน่ะคับ เพื่อการตัดสินใจ

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    เห็นว่า ทำไมคนส่วนใหญ่จะพก 2 เลนส์นี้ติดกระเป๋าเผื่อไว้หน่ะคับ
    คุณภาพมันต่างกันไหม เลนส์ Kit มันก็ทำได้ดีกว่านิคับ ซูมได้ด้วย
    แล้วอย่างหน้าเลนส์ kit ผมมันบอก F/1:3.5-5.6 มันคือยังไงหรอคับ

คือผมสนใจเลนส์ตัวนี้ตัวนึงเหมือนกัน ว่าจะซื้อเก็บ
    http://www.fotofile.net/product.php?id=10192

แต่อยากเอามาสอบถามก่อนหน่ะคับ เพื่อการตัดสินใจ
    ที่ทำไมต้องพก 50/1.8 ติดกระเป๋าหรอฝน

ก็เพราะมันเป้นเลนส์ ฟิก ราคาประหยัด แต่คุณภาพ คุ้มเกินราคาจริงๆๆ เพราะถ้าตัว 50/1.4 ปาไปเกือบ10000 แต่นี้แค่ 3XXX เอง

ส่วนเลนส์คิทที่บอก 3.5-5.6 ก็คือ ถ้าเราซูมที่ช่วง18จะเปิด Fstop ได้กว้างสุด3.5 แล้วถ้าเราซูมที่ช่วง55 จะเปิดFstop ได้กว้างสุด5.6อะครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by vsjmu View Post
    ที่ทำไมต้องพก 50/1.8 ติดกระเป๋าหรอฝน

ก็เพราะมันเป้นเลนส์ ฟิก ราคาประหยัด แต่คุณภาพ คุ้มเกินราคาจริงๆๆ เพราะถ้าตัว 50/1.4 ปาไปเกือบ10000 แต่นี้แค่ 3XXX เอง

ส่วนเลนส์คิทที่บอก 3.5-5.6 ก็คือ ถ้าเราซูมที่ช่วง18จะเปิด Fstop ได้กว้างสุด3.5 แล้วถ้าเราซูมที่ช่วง55 จะเปิดFstop ได้กว้างสุด5.6อะครับ
    อันนั้นก็ส่วนนึง....แต่ก็ไม่เสมอไปครับ เนื่อจากเลนน์ฟิก ระยะโฟกัส และระยะของภาพที่เกิดค่อนข้างไกลกว่าเลนน์ kit ที่ช่วงต่อเนื่อง ถึง สิ้นสุดของกรกะบอกซูมคือ 18-55 ค่า F ของตัวนั้นค่อนข้างต่างการ การพก 2 ตัวนี้สะดวกครับเพราะมันเบา แต่เราลืมไปหรือป่าวว่าเราใช้เลนน์ที่ถูกประเภทหรือป่าวครับ ลองคิดดี ๆ ถ้าเราเอาเลนน์ฟิกไปถ่ายงาน งานนึงที่มีข้อจำกัดของระยะ ผู้คน และ แสงที่จะถ่าย มันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าเลนน์ไหนดี หรือ ด้อยยังไง อยู่ที่เราจะเลือกใช้ให้ถูกมากกว่าลองไปหากระทู้เรื่องเลนน์ที่เคยลงไว้ครับ ศึกษาเรื่องเลนน์ให้มากกว่านี้แล้วจะเข้าใจว่าไม่มีอะไรด้อยกว่าอะไร อยู่ที่่เราถ่ายแล้วใช้ให้เหมาะกะที่ถายมากกว่า อย่ามองของพวกนี้เป็นแค่ออฟชั่น หรือ ส่วนประกอบ เข้าใจอะไรที่ลึกซึ้งกว่านั้นครับ ถ้าคุณทำงานถ่ายภาพแบบจริง ๆ จัง ๆ จะรู้ว่าเครื่องพวกนี้มีความจำเป็นหมด วันนึงคุณขาดเลนน์ไปตัวนนึง งานคุณไม่เดิน ลูกค้ามาโวย คุณเสียงาน ไม่่อยากให้มองว่าเลนน์นั้นดี เลนน์นั้นเจ๋ง ทุกเลนน์มีคุณสมบัติของมันอยู่ในตัว ทำไมพี่ยังใช้เลนน์ kit ต๊อกต๋อยอยู่ในการทำงานทุกวันนี้อ่ะ ทั้ง ๆ มีเงินซื้อเลนน์ L มาใช้ เพราะผมเลือกที่จะใช้งานให้ถูก เหมาะกะงานแล้ว สำน้ำสมเนื้อกะงานที่ใช้ ศึกษาเรื่องเลนน์ให้ดี ๆ ครับ เพราะมันราคาไม่ใช่น้อย ๆ

- เลนน์ kit ระยะ 18-55 ถามว่าทำไมช่วง 55 สตอปมันถึงไปแบบนั้น ผมว่ามันเป็นการดีด้วยซ้ำ ที่ค่าของรูปรับแสงมันแคบลงเพราะ
    1. ได้ความคมชัด แต่ มีความมืดแก้วิธีโดยใช้แฟชและอัด ISo เพิ่มไป หรือ ถ้าถ่ายวิว ต้องใช้ขาตั้ง และสปีดที่ต่ำเพื่อลดวามเป็นอันเดอร์ของรูปลงไป ภาพที่ได้คือ ท้องฟ้าที่จัด โทนสีที่เข้ม และความชัดเจนที่พอดีตัว
    - ฟิก 50 มม. ค่าของ F มันอยู่ 1.8 ทำให้รูรับแสงกว้าง เวลาถ่าย จะได้คุณสมบัติคือ ความสว่าง และรูปไม่อันเดอร์ รวมไปถึงสามารถเบลอฉากหลังให้ละลายได้ แต่ต้องแลกมาด้วยความแม่นยำในการวัดโฟกัสลดลงไป โอกาสหลุดโฟกัสค่อนข้างสูง อาจติดโอเวอร์ในรูปเลยด้วยซ้ำแต่ก่อนผมก็คิดว่า F กว้่าง ๆดี แต่พอใช้งานจริง ๆ คุณต้องเข้าใจสภาพของแสงและรูปด้วย ความคมและระยะโฟกัสมันตายตัวซึ่งต้องเรียนรู้เองว่าเรายืนระยะไหนคือจุดที่โฟกัสชัด อย่างเช่นถ่ายพอตเทรด อันนี้เหมาะแน่นอนครับเลนน์ฟิก คุณมีเนื้อที่เดินหาแบบ ลองเอาฟิกไปถ่ายงานอีกเว่นดิครับ เดินชนโน่น ชนนี่แน่ ๆ

พี่มี 50 มม. อยู่มายืมพี่เล่นวันอาทิตย์นี้ล่ะกัน
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 11 Jun 2008 at 10:15:32.

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ขอบคุณมากคับ ปอม,ด๊อกเตอร์แซ๊ด

ก็ที่ผมคิดไว้ว่าเห็นส่วนใหญ่คนเวลาถ่ายวัตถุ หรือบุคคล แบบ 1:1 อะไรต่างๆจะใช้เลนส์นี้กัน
    เพราะมัน fix ค่าเลย ไม่ต้องหมุนๆปรับๆ ใช้ขยับตัวเอา ผมว่าถ้าผมมีเงิน จะซื้อเก็บไว้ซักตัวหน่ะคับ ไว้ถ่ายแบบ 1:1

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ขอบคุณมากคับ ปอม,ด๊อกเตอร์แซ๊ด

ก็ที่ผมคิดไว้ว่าเห็นส่วนใหญ่คนเวลาถ่ายวัตถุ หรือบุคคล แบบ 1:1 อะไรต่างๆจะใช้เลนส์นี้กัน
    เพราะมัน fix ค่าเลย ไม่ต้องหมุนๆปรับๆ ใช้ขยับตัวเอา ผมว่าถ้าผมมีเงิน จะซื้อเก็บไว้ซักตัวหน่ะคับ ไว้ถ่ายแบบ 1:1
    1:1 ที่ผมเคยใช้คือ 105 มาโคร ของท่านผู้นำ ใช้อยู่สักพักก็ขายไป เสียดายถ้ามาเร็วกว่านี้อาจได้ลองใช้ครับ แต่ต้องทำใจอย่างนะครับ ฟิกมาโคร 1 ต่อ 1 โฟกัส loop ช้ามาก ๆ ถ้าจับโฟกัสไม่ได้ มันจะวนจนกว่าจะได้ ถ้าชอบเล่นพวกมาโคร ลองไปหาดูครับ ตัวนี้ราคาลงมาเยอะแล้ว อยู่หมื่นห้าต้น ๆ ของซิกม่า ครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

เป็นปกติทั่วไปที่เลนส์ Fix หรือ Prime จะให้ความคมชัด
    คุณภาพของภาพ รวมทั้งสีสันที่ดีกว่าเลนส์ Zoom นะครับ

สำหรับ EF 50 f/1.8 ตัวนี้ถือเป็น Prime Lens ที่คุ้มค่ามากตัวนึงครับ
    ข้อดีคือ ราคาไม่แพง ให้รูรับแสงกว้าง ภาพสดใส ครับ
    ข้อเสียจะเป็นเรื่องโครงสร้างที่บอบบางซักหน่อยครับ

เมื่อใช้งานที่ 50mm เท่ากัน สิ่งที่มันให้ได้ดีกว่าเลนส์ Kit คือ
    การถ่ายภาพโดยใช้รูรับแสงที่กว้างกว่า
    ในที่ที่มีแสงน้อยโดยไม่ใช้แฟลชเป็นไปได้มากกว่าครับ
    และทำให้วัตถุเด่นชัดจากฉากหลังได้ง่ายกว่าครับ

OverclockZone Member bunjong123's Avatar
    http://www.facebook.com/media/set/?set=a.1495115791372.65188.1638392620&type=3&l=c89fe82eff

ตอนนี้ใช้ คิด อยู่ ซูม ก๊อ อยากได้ ฟิ๊ก ก๊อยากได้ แต่เงินมีน้อย ทามไงดี....

OverclockZone Member

50mm ใช้ถ่ายภาพบุคคลได้ดีกว่า Fเปิดได้กว้างกว่า
    ผมก็กำลังจะซื้อนะแต่เปลี่ยน จากตัว 50mm F1.8 เป็นตัว F1.4

OverclockZone Member Leetang's Avatar

Quote Originally Posted by bunjong123 View Post
    ตอนนี้ใช้ คิด อยู่ ซูม ก๊อ อยากได้ ฟิ๊ก ก๊อยากได้ แต่เงินมีน้อย ทามไงดี....
    แล้ว ซูม กับ ฟิ๊ก ต่างกันยังไงเหรอครับท่าน อย่างเลนส์ที่ว่า 18- 250 นี่เรียกว่าเลนส์ ซูม หรือเลนส์ฟิ๊กครับ

Banned

คือ เอาให้เหมาะกับงาน นะ
    คิต ระยะ มัน 18-55 มันถ่าย wide พอได้ ก็คือ ถ่ายวิว หรือ ทั่วๆ ไปเเหละ
    ส่วน fix มันเหมาะถ่ายบุคคล เคลีย ไหม
    ส่วนที่เค้าชอบพกสอง ตัวนี่ก็ fix ราคาไม่เเรง kit ก็มันแถมมา อ่ะ

OverclockZone Member

ถ้าเปลี่ยนช่วงได้ก็คือ ซูมครับ ส่วนเลนส์ที่ค่าคงตัวเลยจะเรียกเป็น ฟิกส์ หรือ ไพรม์ ครับ

เลนส์คิทก็ถ่ายทั่วๆไปครับ ช่วง 18-55
    ส่วน ฟิก ก็แล้วแต่ว่าเราจะเลือกช่วงไหนมาใช้ครับ อย่าง 85 50 นี่ส่วนใหญ่คนเค้านิยมเอาไปถ่ายพอเทรดครับ ส่วนช่วงอื่นๆก็ใช้ต่างหน้าที่กันไปครับ

OverclockZone Member Leetang's Avatar

ขอบคุณมากครับเข้าใจแล้วคับ fix คือเอามือหมุนระยะไม่ได้ใช่ไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks