Announcement

Collapse
No announcement yet.

virus มันจะฝังตัวอยู่ที่ HDD อย่างเดียวเท่านั้นหรือครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• virus มันจะฝังตัวอยู่ที่ HDD อย่างเดียวเท่านั้นหรือครับ

virus ผมสงสัยอ่ะครับเวลาเราติด virus computer น่ะ ไอ้ตัว virus นี่มันจะฝังตัวเองอยู่ที่
    HDD เท่านั้นหรือครับ หรือว่ามันไปฝังตัวอยู่ที่ อุปกรณ์ ตัวอื่นๆด้วย

อะไรที่ใช้เก็บข้อมูลล่ะคับ HDD ใช่มั้ยนั่นแหล่ะมันก็อยู่ที่นั่นแหล่ะแต่หลายที่แล้วแต่คนเขียนจะให้มันอยู่ที่ไหน
    หรือแก้ไขอะไรคอมของเราบ้างถ้าจะบอกว่าอยู่ที่ไหนบ้างคงยาวล่ะคับ แต่คงไม่ฝั่งตัวหรอก Format ก็หาย
    แล้วก็ติดมาจากพวกพาหะเช่น Flashdrive ยิ่งเมมจากมือถือตัวดีเลย
    อีกที่ก็Bootsector ถ้าโดนตรงนี้ถือว่าโชคดีมาก

Comment

ขออนุญาต เ้จ้าของกระทู้ถามแทรกนะครับ

แล้วไวรัส มันทำลายซอร์ฟแวร์ อย่างเดียว หรือทำลายฮาร์ดแวร์ด้วยหรือป่าวครับ

Comment

น่าจะไม่ถึงกับทำลาย แต่จะเป็นการทำให้ฮาดแว ทำงานผิดพลาด เช่น โรงงานตัดแหนมหมู ใช้ ซอบแว์ ควบคุม มีดตัด(ฮาดแว)ให้แหนมหมู มีขนาดเท่าๆๆกัน ประมาณนี้ละ เพราะไวรัสคอมพิวเตอร์ ส่วนมากจะใช้ในการเจาะระบบ และ การทำงานของ OS(ระบบปฏิบัติการต่างๆ เช่น วินโด ลีนุก เป็นต้น) ผิดพลาดไปจากเดิม

Comment

จะคิดขึ้นมาทำไมเนี่ย ใช้งานปกติก็ดีอยู่แล้ว virus เนี่ยมันใช้ นิ้วโป้งเท้าข้างไหนคิดเนี่ย

Comment

ท่านเคยเล่นเกมส์ปะล่ะ(เกี่ยวกันไหม?เนี่ย) และท่านอยากได้เงินด้วยใช่ม่ะ พวกที่เล่นเกมส์คือ ได้ความมันส์ที่ทำลาย คู่ต่อสู้ได้เยอะๆ ทั้งๆที่เขาไม่ได้สู้เลยบางทีแค่โผล่มาก็ตายแล้ว เหมือนกันครับพวกปล่อยไวรัสก็ปล่อยมาทำลายระบบของคนอื่นยิ่งได้ลงข่าวว่าทำลายได้เยอะพวกยิ่งดีใจ สงสัยมันคงตายตาหลับทั้งครอบครัวเลยมั้งถ้าได้ลงข่าวว่าไวรัสตัวที่มันเขียนมาได้ทำลายระบบของคนอื่นเยอะแยะ และที่ว่าทำแล้วได้เงิน ท่านลองคิดดูดิบริษัทที่เปิดตัวจำกัดไวรัสเนี่ยต่อคอมต่อเครื่อง 1 เครื่องต้องซื้อกะมันทุกปี เมื่อก่อนเป็น 1000 หรือ 2000 แต่ตอนนี้ลดแล้วละ(มั้ง) ที่บอกว่า 1 ปี บางทีซื้อมาใช้ไม่ถึงด้วยซ้ำพวกไม่อัพให้เราเฉยเลย เพื่อขายตัวใหม่ ไม่ใช้ของมัน มันก็ปล่อยไวรัสมากวนเราอีก ก็มันรู้ระบบขอบเราดีนี่เล่นอัพเดทกะมันทุกวันลงโปรแกรมอะไรเพิ่มพวกรู้หมด ผมคงตอบนอกประเด็นนะ ไม่ฝังอยู่ใน HD หรอก คือ Format Full มันก็ไปลิบแล้ว แต่ต้องฟอร์แมตทุกไดร์นะ แล้วที่ถามว่าทำลายซอฟแวร์อย่างเดียวรึปล่าว มันแค่เข้ามากวนและแตกตัวจนเราทำอะไรไม่ได้เช่นจะเข้ามากวนทุก10วินาทีหรือลบข้อมูลของเราทิ้ง หากถามว่า ทำลาย HD ด้วยไหม มีสิทธิ์ครับถ้าเก็บไว้นาน HD ท่านมีสิทธิ์เจ้งเหมือนกัน ถ้ารู้ว่าติด แล้วไม่ลบทิ้งก็มีสิทธิ์ได้ซื้อ HD ใหม่หรือเครื่องใหม่ แล้วแต่กรณี
            Last edited by hunu; 11 Jun 2008, 10:23:12.

Comment

ร้ายแรงสุดของผมก็คือ มันลบไฟล์ทุกอย่างออกไปหมดเลยครับ เข้าวินโดว์ไม่ได้ต้องลงใหม่ ที่ร้ายสุดคือไฟล์หนังโปรแกรมหายหมด

Comment

Originally posted by samulai View Post
                ร้ายแรงสุดของผมก็คือ มันลบไฟล์ทุกอย่างออกไปหมดเลยครับ เข้าวินโดว์ไม่ได้ต้องลงใหม่ ที่ร้ายสุดคือไฟล์หนังโปรแกรมหายหมด
                มันลบเฉพาะไดรฟ์ที่ลง OS เฉยๆใช่ไหมครับ หรือรวมทั้งไดรฟ์อื่นด้วย

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
                  มันลบเฉพาะไดรฟ์ที่ลง OS เฉยๆใช่ไหมครับ หรือรวมทั้งไดรฟ์อื่นด้วย
                  ที่เจอส่วนใหญ่มันลบหมดทุกไดร์ เจอมา 2 ตัว ลบไฟล์ .exe กับทำให้ไฟล์ excel .xls เสียทั้งเครื่อง แต่ถ้าไฟล์ไหน zip ไว้ก็รอดไป

Comment

ลบหมดที่ลบได้ครับ สมชื่อมัน 0bit สังเกตตรง title ของ ie จะขึ้น 0bit หรือ 8 bit ครับ แก้ให้ได้ภายในสามวันมิฉะนั้น..

Comment

เคยเจอ ไวรัส ที่ฝังในฮาร์ดดิส ไม่ว่าจะฟอร์แมต ยังไง ก็ไม่หาย งง อยู่เหมือนกัน

Comment

Working...
                      X