overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: LCD 19 นิ้ว กับ 22 นิ้ว นี่มันต่างกันมากมายไหมครับ

OverclockZone Member ed904441's Avatar

Default LCD 19 นิ้ว กับ 22 นิ้ว นี่มันต่างกันมากมายไหมครับ

แบบว่ามันคุ้มมั้ยครับ ถ้าจะเลือก 22 นิ้ว
    แต่มันก็แพงกว่าอยู่ ส่วนตัวคิดว่า 19 นิ้วมันคุ้มค่าเงินดีครับ ณ เวลานี้
    แล้วท่านว่าอย่างไรกันครับ
    มอง ๆ อยู่ ครับ สองขนาดนี้ ใช้แล่นเกมส์เป็นหลักครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

เป็นผมเลือก 22 นิ้วนะ

OverclockZone Member 666's Avatar

ถ้าชอบเล่นเกมที่ความละเอียด native ของจอ ยิ่งเล่นจอใหญ่ การ์ดจอก็ต้องแรงตามจอไปด้วย เช่น จอ 22 นิ้ว มี native resolution = 1680 x 1050 แต่จอ 19 นิ้ว มี 1440 x 900 ซึ่งส่วนตัวผมเอง พอใจกับขนาดจอ 19 นิ้วครับ เพราะเวลาเล่นเกมชอบปรับที่ความละเอียด native การ์ดจอปานกลางก็เล่นได้สบาย แต่ถ้าท่านมีการ์ดจอแรงๆ ก็เล่นใหญ่ๆ ไปเลยครับ สะใจดี

OverclockZone Member

ต่างกัน3 นิ้วครับ
    Last edited by thengsho; 11 Jun 2008 at 13:08:29.

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ถ้าคิดจะซื้อแนะนำ 22 ครับ

OverclockZone Member ed904441's Avatar

Quote Originally Posted by nameless View Post
    เป็นผมเลือก 22 นิ้วนะ
    ทำไมเลือกที่ 22 นิ้วครับ

Quote Originally Posted by 666 View Post
    ถ้าชอบเล่นเกมที่ความละเอียด native ของจอ ยิ่งเล่นจอใหญ่ การ์ดจอก็ต้องแรงตามจอไปด้วย เช่น จอ 22 นิ้ว มี native resolution = 1680 x 1050 แต่จอ 19 นิ้ว มี 1440 x 900 ซึ่งส่วนตัวผมเอง พอใจกับขนาดจอ 19 นิ้วครับ เพราะเวลาเล่นเกมชอบปรับที่ความละเอียด native การ์ดจอปานกลางก็เล่นได้สบาย แต่ถ้าท่านมีการ์ดจอแรงๆ ก็เล่นใหญ่ๆ ไปเลยครับ สะใจดี
    ขอมูลเต็มเปี่ยม ขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ

Quote Originally Posted by thengsho View Post
    ต่างกัน3 นิ้วครับ
    ต่างกัน 24 หุนด้วยครับ

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ถ้าคิดจะซื้อแนะนำ 22 ครับ
    ทำไมเหรอครับ ที่ต้อง 22 นิ้ว นิดนึงครับ อยากรู้ครับ เกิดมาใช้มากสุดแค่ CRT 17 นิ้วครับ

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

เล่นเกม 19 นิ้ว
    ดูหนัง 22 นิ้ว

เล่นเกม 22 นิ้ว การ์ดจอไม่แรง อาจมีเฮ เพราะ resolution สูง ปรับให้ต่ำลงมาก็ไม่ค่อยคมอีก

สรุป ซื้อมา 2 จอไปเลย เล่นเกมอันนึง ดูหนังอันนึง

OverclockZone Member nameless's Avatar

Quote Originally Posted by ed904441 View Post
    ทำไมเลือกที่ 22 นิ้วครับ
    ถ้าซื้อ 19 Wide ผมเอา 17 นิ้ว ธรรมดาดีกว่าครับ เพราะมันแบน ๆ เหมือน 17 นิ้ว แถมด้านข้างมาหน่อยเดียว

มันเหมือนใช้จอ 17 นิ้วยังไงก็ไม่รู้สิครับ

ถ้าใช้จอ 22 นิ้ว ถึงมันจะคล้าย ๆ 19 ธรรมดา + ข้าง แต่ ด้านกว้างก็ยังเป็น 19 นิ้ว มันยังดูได้เรื่องกว่าครับ

ของผม ก็ใช่ 22 เล่นเกมส์และดูหนัง โดยส่วนตัวแล้ว กาดมันก็ต้องแรงด้วย อยากที่ทุกคนพูด ถามว่าทำไมเลือก 22 นิ้ว ผมเคยซื้อ ASUS 1930 มาได้ไม่นานนะ ก็เอามาเล่นเกมส์กับดูหนังนี้และ แต่พอไปมองอีกเครื่อง ที่เป็น 22 นิ้ว ความรู้สึกนึกว่า ถ้าเครื่องเรามัน 22 นิ้ว เล่นเกมส์คงจะรู้สึกดีมาก และก็จริง ส่วนค่าความสามารถนั่น คุณต้องดู ของและยี้ห้อ ของแต่ละ ค่ายว่ามันต่างกันแค่ไหน และอีกเรื่องก็คือเรื่องงบประมาณ จอ 22 นิ้ว ราคาต่างกับ 19 นิ้วเกินพัน แน่นอน ถ้าคิดว่าการที่คุณเสียเงินแล้ว คุณคิดว่าคุ้มและ ไม่ต้องเปรียนอะไรเพื่ม เพื่อรีดความสามารถมาใช่ให้เต็มที่ ก็ เปลียนครับ แล้วส่วนที่คุณว่า เล่นเกมส์เป็นหลัก
    แปลว่ากาดคุณก็ ต้องอยู่ในระดับ 1 เหมื่อนกัน เป็นผมเปลียน เป็น 22 ครับ ซื้อแล้วจะไม่ได้ต้องมานั่งเสียดายเงิน ถ้าซื้อ 19 มา แล้วมานั่งคิดว่าทำไมไม่เอา 22 วะ (มันเคยเกิดกับผมมาแล้ว ถ้าเพื่อนมันไม่ซื้อต่อ 19 ผมก็คงอด 22 เงินเดือนน้อยครับ)

OverclockZone Member tarantula's Avatar

ตามงบของVGAครับ เพราะจอหน่ะราคาต่างกันไม่เท่าไหร่
    ถ้าอยากเล่นแบบความละเอียดสูงบนจอ22นิ้วนี่ VGAต้องพอตัวเลยนะครับ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

19"ครับ
    ดูหนัง ดูที่EGV

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

Quote Originally Posted by LightningBird View Post
    19"ครับ
    EGV ไม่มี MIYABI YUA AIDA ฉาย

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

19 นิ้วครับ เพื่อนมันใช้ 22 นิ้วเล่นเกมส์ได้เเต่มืดๆ ดำปี๊เลยหละ เพราะการ์ดจอมันไม่เเรง ดันเป็น 7300 gt
    เเต่ใช้งานทั่วไปดีครับ เเต่ก็รู้สึกใหญ่เกินไปครับ จอ 17 นิ้วเปิดเว็บก็พอดีนะ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

อืม ถ้างั้นก็ 22 ไปเลยก็ดีนะ เพราะจอเราซื้อแล้วใช้ยาว การ์ดจอค่อยขยับขยายทีหลังได้ แต่ผมพอใจ 19 ครับ เพราะเน้น native res. เป็นหลัก

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

ซื้อ 22 นิ้วเพราะว่าจอมันใหญ่กว่า ไงครับ เล่นเกม ดูหนังมันกว่า
    คงไม่มีใครชอบเล่นเกม ดูหนังจอเล็กหรอกครับ

Quote Originally Posted by zxyte View Post
    เล่นเกม 19 นิ้ว
    ดูหนัง 22 นิ้ว

เล่นเกม 22 นิ้ว การ์ดจอไม่แรง อาจมีเฮ เพราะ resolution สูง ปรับให้ต่ำลงมาก็ไม่ค่อยคมอีก

สรุป ซื้อมา 2 จอไปเลย เล่นเกมอันนึง ดูหนังอันนึง
    อยากได้อย่างท่านว่าเลยครับ แต่เสียอย่างเดียว ดูตังค์ในเป๋าแฟบ ๆ แล้วยัง***งไกล 2 จอ อิอิ

Quote Originally Posted by nameless View Post
    ถ้าซื้อ 19 Wide ผมเอา 17 นิ้ว ธรรมดาดีกว่าครับ เพราะมันแบน ๆ เหมือน 17 นิ้ว แถมด้านข้างมาหน่อยเดียว

มันเหมือนใช้จอ 17 นิ้วยังไงก็ไม่รู้สิครับ

ถ้าใช้จอ 22 นิ้ว ถึงมันจะคล้าย ๆ 19 ธรรมดา + ข้าง แต่ ด้านกว้างก็ยังเป็น 19 นิ้ว มันยังดูได้เรื่องกว่าครับ
    จากประสบการณ์จริงเลย ขอบคุณครับผม

Quote Originally Posted by Dukkiclub View Post
    ของผม ก็ใช่ 22 เล่นเกมส์และดูหนัง โดยส่วนตัวแล้ว กาดมันก็ต้องแรงด้วย อยากที่ทุกคนพูด ถามว่าทำไมเลือก 22 นิ้ว ผมเคยซื้อ ASUS 1930 มาได้ไม่นานนะ ก็เอามาเล่นเกมส์กับดูหนังนี้และ แต่พอไปมองอีกเครื่อง ที่เป็น 22 นิ้ว ความรู้สึกนึกว่า ถ้าเครื่องเรามัน 22 นิ้ว เล่นเกมส์คงจะรู้สึกดีมาก และก็จริง ส่วนค่าความสามารถนั่น คุณต้องดู ของและยี้ห้อ ของแต่ละ ค่ายว่ามันต่างกันแค่ไหน และอีกเรื่องก็คือเรื่องงบประมาณ จอ 22 นิ้ว ราคาต่างกับ 19 นิ้วเกินพัน แน่นอน ถ้าคิดว่าการที่คุณเสียเงินแล้ว คุณคิดว่าคุ้มและ ไม่ต้องเปรียนอะไรเพื่ม เพื่อรีดความสามารถมาใช่ให้เต็มที่ ก็ เปลียนครับ แล้วส่วนที่คุณว่า เล่นเกมส์เป็นหลัก
    แปลว่ากาดคุณก็ ต้องอยู่ในระดับ 1 เหมื่อนกัน เป็นผมเปลียน เป็น 22 ครับ ซื้อแล้วจะไม่ได้ต้องมานั่งเสียดายเงิน ถ้าซื้อ 19 มา แล้วมานั่งคิดว่าทำไมไม่เอา 22 วะ (มันเคยเกิดกับผมมาแล้ว ถ้าเพื่อนมันไม่ซื้อต่อ 19 ผมก็คงอด 22 เงินเดือนน้อยครับ)
    ตอบแบบจริงใจมากเลยครับท่าน ชี้ให้เห็นมาตั้งแต่อดีตจนปัจจุบันเลยครับ ใจผมก็เริ่มเอนมาทาง 22 นิ้วล่ะครับ ได้อ่านความเห็นของท่านแล้วเข้าท่ามาก ๆ ครับ ขอบคุณครับผม

Quote Originally Posted by tarantula View Post
    ตามงบของVGAครับ เพราะจอหน่ะราคาต่างกันไม่เท่าไหร่
    ถ้าอยากเล่นแบบความละเอียดสูงบนจอ22นิ้วนี่ VGAต้องพอตัวเลยนะครับ
    ของผมคงไม่ไหวแล้วใช่มั๊ยครับ เจ้า 7900GS ก็ว่ามีตังค์ก็ต้องบอกลา 7900 GS ผู้ซื่อสัตย์ กันไปล่ะครับ กิเลส ทำให้อยากนั่่นอยากนี้ คนเราเนอะ

Quote Originally Posted by LightningBird View Post
    19"ครับ
    สุดยอดครับ ตรงประเด็นอย่างแรง แต่บ้านอยู่เพชรบุรีครับ EGV เข้าไม่ถึง แต่ Seven เข้าถึงแล้ว หนุ่มสาวนัดเจอกันหน้าเซเว่นครับ อิอิ

Quote Originally Posted by zxyte View Post
    EGV ไม่มี MIYABI YUA AIDA ฉาย
    นั่นดิครับ อะไรจะไปดีกว่าดูกับคนที่บ้านเนอะ ดูไม่จบซักที

Quote Originally Posted by ploynut View Post
    19 นิ้วครับ เพื่อนมันใช้ 22 นิ้วเล่นเกมส์ได้เเต่มืดๆ ดำปี๊เลยหละ เพราะการ์ดจอมันไม่เเรง ดันเป็น 7300 gt
    เเต่ใช้งานทั่วไปดีครับ เเต่ก็รู้สึกใหญ่เกินไปครับ จอ 17 นิ้วเปิดเว็บก็พอดีนะ
    ต้องรอดูเงินตอนเหลือจริง ๆ หลังจากใช้ดำรงค์ชีวิตประจำเดือนละท่าน ว่าจะเหลือพอเบอร์ไหน เอ้ยไซส์ไหน

Quote Originally Posted by s4410020 View Post
    อืม ถ้างั้นก็ 22 ไปเลยก็ดีนะ เพราะจอเราซื้อแล้วใช้ยาว การ์ดจอค่อยขยับขยายทีหลังได้ แต่ผมพอใจ 19 ครับ เพราะเน้น native res. เป็นหลัก
    รับทราบครับ เอาว่าตังค์เยอะล่อ 22 ตังค์น้อยก็ 19 แต่ดู VGA ที่แรงหน่อย

Quote Originally Posted by Ajuiy View Post
    ซื้อ 22 นิ้วเพราะว่าจอมันใหญ่กว่า ไงครับ เล่นเกม ดูหนังมันกว่า
    คงไม่มีใครชอบเล่นเกม ดูหนังจอเล็กหรอกครับ
    ผมว่าบางอย่างเล็กก็ดีนะครับ เช่นหัวนม ใหญ่เกินไปก็ไม่สวย ใช้ไม่ได้ ยี่ห้อพีเจ้น นะดีครับ ขนาดกำัลังดี เล็กพอดีปากเด็ก ( แถไป )

ก่อนจะตัดสินใจซื้อ ผมก็ลังเลเหมือนกันครับ

แต่มาเทียบดูแล้ว มันก็อยู่ที่ งบ แล้วก็ความจำเป็น ความต้องการ ด้วย

หลายๆปัจจัย แต่ผมเลือก 19 นิ้วอะครับ

เพราะว่า มันก็ถือว่าโอเคแล้วสำหรับผมนะ

ที่สำคัญ ราคา***งกันหลายพันอยู่ ใช่ปะครับ

หรือว่าตอนนี้ ราคาต่างกันไม่มากแล้ว

พอดีไม่ค่อยได้อัพเดต

^-^

* เพิ่มเติม

ถ้าเกิดเป็นผม งบไม่อั้น งบถึง

ก็อาจจะเลือก 22 นะครับ

จะได้ใช้กันยาวๆไปเลย

แต่อย่าลืมดู เรื่อง การ์ดจอ อย่างที่ท่านอื่นๆบอกด้วยนะครับ

^-^

ส่วนตัวนะครับ พอดีพึ่งถอยจอ 22 ของ dell มา แกะกล่องปุบ

โฮๆๆ อลังการโคตร เทียบกับของน้อง samsung 19 นิ้วแล้วคนละเรื่องเลย

แต่ถ้าคุณเคยใช้แต่ CRT แล้วมาใช้ LCD จะเจอปัญหาแบบผมหรือเปล่าไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องความเร็วในแสดงภาพเคลื่อนไหว เวลาภาพเคลื่อนที่เร็วๆ จะเบลอไม่ชัดเหมือน CRT ซึ่งปกติผมเน้นเล่นเกมเป็นหลัก โดยเฉพาะ RTS สายตาเลยไม่ค่อยคุ้นและปวดตามากถ้าเล่นนานๆ จึงยอมรับว่าประทับใจกับจอ CRT มากกว่าถ้าเล่นเกม

ส่วนถ้าเรื่องอื่นๆ ดูหนัง (ขอบอกแจ่มมากๆ) การใช้งานทั่วไปแล้ว 22 นิ้ว ถือเป็นทางเลือกอันดับแรก

OverclockZone Member J-NET_golfy's Avatar

Thumbs up

ผมชอบของใหญ่ หรือ ว่าพวกคุณไม่ชอบ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks