Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ ubuntu มาช่วยหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ ubuntu มาช่วยหน่อยคับ

คือว่าเรื่องเป็นแบบนี้คับ ผมลงubuntuเสร็จ แล้วอับเดต ลงโปรแกรมเรียบร้อยทุกอย่างแล้วทำการ ghost ฮาร์ตดิสไว้อีกตัวหนึ่งเป็นไฟล์ image เพื่อที่คราวหลังจะได้ไม่ต้องมาลงใหม่ แต่ก็ไม่เป็นอย่างที่คิดไว้คับ พอผม ghost กลับไปที่เดิม มันกลับ boot ไม่ได้ ลองทำหลายครั้งก็ไม่ได้เหมือนเดิม อยากถามว่าทำไท ubntu ทำไมมันghost แล้วมา restore (ghost กลับไว้ืี่ี่ที่เดิม) แล้วทำไมมัน boot เข้าระบบไม่ได้คับ

ubuntu

ลองไปถามที่ www.ubuntuclub.com อาจได้คำตอบ ปกติ การ GHost จะใช้ได้กับ windows ไม่นาจะใช้กับ Linux ได้ และระบบLinux ก็จะมีรบบ Restor ในตัวอยู่แล้วแต่ผมก็ยังทำไม่เป็นครับ

หรืออาจ Ghost ได้ แต่ระบบ Boot Linux จะแตกต่างจาก windows นะครับ เพราะจะฝังตัวอยู่เรียกว่า Lilo ซึ่งลบออกยากกว่า windows นะครับ

Comment

ผมใช้่บูตจากแผ่นเอาอะครับ(เวลาจะใช้) ยังไม่เคยลองติดตั้งไงท่านลองไปที่นี่ดูน่าจะมีคำตอบ
      http://www.ubuntuclub.com/

Comment

กรณีอย่างท่านต้องลงใหม่ครับ

Comment

Working...
        X