Announcement

Collapse
No announcement yet.

amd 3000+ กับ a8n-e กับ Geil bus 500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• amd 3000+ กับ a8n-e กับ Geil bus 500

ลากไม่ขึ้นเลยคับ

ใน หัวขอ้ ของ แรม ต้องปรับ ตัวไหนบ้างคับ
    แล้วควรปรับบัส่เป็น 433 แล้วค่อย clock หรือเป่าคับ
    ถ้าไม่งั้นแน่นำหน่อยคับ
    ได้สูงสุดแค่ 2.3 คับ แค่นั้นเอง

clock ไม่เป็นอะ
    อ่านใน overclockzone ยังไม่รู้เรื่องเลยคับ

ช่วยทีคับ อยากแรง

ไม่มีใครมาตอบ เลย ลองมั่วๆ

โดย ใช้ vcore 1.545
    แรม 2.9
    htt 3 หรือ 4 นี่แหละ
    ได้ที่ 255

2.3 g
    ยังไม่ได้ไปกว่านี้
    men brandwich ค่อนข้างสูง
    super pi 1 m 47 วินาที คับ

ใครมีอะไรเสนออีกไหมคับ
    ตอนนี้หา ซิงค์ให้อยู่คับ
    แนะนำหน่อย
    ขอบคุณคับ

Comment

ไฟแรมกับ vcore อย่าพึ่งปรับขึ้นไปมากลองเทสดูก่อนแล้วค่อยๆปรับเพิ่มทีละเสต็ป
      ค่า HTT 3 ก็พอ ทดแรมไปที่บัส 333
      ไม่รู้ใช้แรมของอะไรลองหาค่าดูในการปรับคอนฟิกค่าของแรมจะลากได้ไกลขึ้น
      อย่าลืมล๊อกบัส Pci-e ไว้ที่ 100 และ Pci ไว้ที่ 33.33
      อย่าพึ่งรีบดันบัสสูงมากค่อยๆไปเข้า window ได้แล้วเทสด้วยโปรแกรมต่างๆก่อนรวมทั้งโปรแกรม 3D Benmark
      ถ้าเทสผ่านแล้วค่อยปรับดันบัสขึ้นไปอีกทำอย่างนี้เรื่อยๆจนกว่ามันไปไม่ไหวแล้วจึงพอ
      overclock อย่าพึ่งไปคาดหวังมากว่าจะได้เท่าคนอื่นๆเพราะความสามารถของ cpu Ram และ Mainboard
      ของแต่ละตัวจะไม่เท่ากันเป็นปัจจัยสำคัญของการ overclock
      เกือบลืมตัวการสำคัญที่ทำให้ไปไม่ได้ไกลอีกตัวคือ Chip northbridge ของ nForce4 จะร้อนมากเวลา OC
      ควรทำให้มันเย็นลงหรือเปลี่ยนซิงค์จะช่วย oc ไปได้อีก

Comment

ใช้บอร์กับ CPU เดียวกันเลยครับ
        ตอนนี้ บัส 255 DDR 400 แสดงว่า วิ่ง 1: 1 ถือว่าแรมสุดยอดมากแล้วครับ ถ้ามากกว่านี้ต้อง ทดแรมแล้วครับ
        ลอง DDR333 ครับ แล้วดันบัสให้สูงขึ้นได้อีก ครับ HTT x4 จะได้ไม่เกิน บัส 280 นะ ถ้าดันบัสมากกว่านั้นได้ต้อง HTT x3 ครับ เดียวระบบล่ม ครับ
        ค่า CL แรม ปรับแบบหลวมๆนะครับ 3ก่อน แล้วค่อยกดลง 2.5 ครับ
        แล้วก็ล็อกบัส ตามท่าน underground เลยครับ

แล้ว CPU ท่าน E0/3/6 ละ E6 ถึง 2.7 แน่น

Comment

ขอบคุณคับ
          แล้วชิงค์ noth ควรใช้อะไรดีคับ
          ขอบคุณคับ

Comment

ของผมก็ใช้ของเดิมนะไม่มีปัญหาอะไร 3000+@ 2.55G สบายๆ

Comment

Working...
            X