คือตอนนี้ที่ทำงานผมมี server 2 ตัว ตัวแรกนี่ทำเป็น avtive directories ส่วนอีกตัวเป็น data base และ files sharing ครับปัญหาคือ พอผม set ให้เป็น domain แล้ว ทั้ง server และ client แต่เครื่อง client นี่ถ้าผมทำการไปที่ network ที่ตัว ad แล้วผมสามารถเข้าได้ แต่ผมไม่สามารถเข้าไปที่ตัว database ซึ่งเป็นเพียงแค่ file sharing ได้เลยทั้งๆที่ผมกำหนด permission ให้เป็น full control หมดแล้วครับ แต่ถ้าผม log off ออกมาแล้ว user เป็น administrator แล้ว เลือก this computer มันจะเข้า server ได้ทั้ง 2 ตัวครับ (แต่มันจะถาม user และ pass) หรือถ้าเราออกมาเป็น workgroup ก็เข้าได้เหมือนกัน รบกวนทุกท่านเข้ามาชี้แนะวิธีแก้ไขด้วยครับ
ขอบคุณครับ