overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: AM2 กะ 940 อย่างเดียวกันรึปล่าว

OverclockZone Member xclamator's Avatar

Default AM2 กะ 940 อย่างเดียวกันรึปล่าว

ขอถามอะไรโง่ๆ หน่อยละกันครับ
    Socket AM2 - Socket 940 มันเป็น ชนิดเดียวกันรึเปล่า แล้วต่างกับ 939 ยังไงครับ
    (ไม่ต้องบอกนะว่าขามันไม่เท่ากัน อิอิ)

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by xclamator View Post
    ขอถามอะไรโง่ๆ หน่อยละกันครับ
    Socket AM2 - Socket 940 มันเป็น ชนิดเดียวกันรึเปล่า แล้วต่างกับ 939 ยังไงครับ
    (ไม่ต้องบอกนะว่าขามันไม่เท่ากัน อิอิ)
    Socket AM2 - Socket 940 มันเป็น ชนิดเดียวกันรึเปล่า
    -----------ครับ

แล้วต่างกับ 939 ยังไงครับ

939 ทำงานบน DDR1 ครับ
    AM2 วิ่งบน DDR2 ครับ

OverclockZone Member porm11725's Avatar

Socket AM2 มี 940 ขา
    Socket 940 มี 940ขาเหมือนกัน
    แต่ตำแหน่งของขาไม่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member xclamator's Avatar

Quote Originally Posted by porm11725 View Post
    Socket AM2 มี 940 ขา
    Socket 940 มี 940ขาเหมือนกัน
    แต่ตำแหน่งของขาไม่เหมือนกันครับ
    แล้วทำไมผมถึงไม่ค่อยเห็น CPU-M/B ที่เป็น 940 เลยหละครับ
    มาประกาศขายในนี้ก็มี 939 กะ AM2 เท่านั้นอะครับ

OverclockZone Member Peesuh's Avatar

"ความต่าง ในความเหมือน"...ระหว่าง Socket AM2 vs Socket 940

หากผู้ใดที่ไม่ได้ติดตาเกี่ยวกับเทคโนฯ ด้านนี้มาตั้งแต่ต้นก็มักจะสรุปความเอาว่า S.AM2 กับ S.940 ก็คือ อันเดียวกัน

ใช่ครับ! ถึงแม้ว่าจะมีจำนวนขาเท่ากับ 940 ขาเท่ากันก็จริง แต่ทว่า...การจัดวางตำแหน่งขากลับแตกต่าง ดังนั้นจึงไม่สามารถนำเอา CPU ทั้งสองตระกูลมาใช้ทดแทนกันได้

รวมไปถึง Achitectures ของ CPU ทั้งสองตระกูลนี้ ก็มีความแตกต่างกัน

กล่าวคือ Athlon64:M2 : เป็นพัฒนาการต่อยอดมาจาก S.939 ส่วน S.940 เดิมๆ นั้นสร้างขึ้นมาให้เป็น S.940 ตั้งแต่ต้นแล้ว
    (นั่นก็คือ ตระกูลที่สร้างมาสำหรับ Server นั่นเอง เช่น San diago....ect.)

*AThlon64:AM2 โดยกำเนิดนั้น มี L2 = 512Kb ส่วน ตระกูลสำหรับ Server นั้นได้ใส่ L2 มาให้ 1Mb.

(ในที่นี่ไม่ขอกล่าวถึงการนำเอา CPU:Server มาผ่าตัด แปลงกายให้เป็นตระกูล AM2 ปกติหรอกนะ)

OverclockZone Member Peesuh's Avatar

ออ! Architecture แบบ S.940 เดิมๆ...ปัจจุบันได้ขยับตัว(หนี)ขึ้นไปใช้เป็น S.F (1207 ขา) แล้วครับ

ดังนั้น S.940 แทบจะทั้งหมดที่มีอยู่ในตลาด ณ ปัจจุบันนี้ ก็จะหมายถึง AM2 นั่นเอง

*และ...ต่อจากนี้ไป คำว่า S.940 ก็จะค่อยๆ ลางเลือนไป...จนเหลือแค่คำว่า S.AM2 เท่านั้น)

Quote Originally Posted by Peesuh View Post
    "ความต่าง ในความเหมือน"...ระหว่าง Socket AM2 vs Socket 940

หากผู้ใดที่ไม่ได้ติดตาเกี่ยวกับเทคโนฯ ด้านนี้มาตั้งแต่ต้นก็มักจะสรุปความเอาว่า S.AM2 กับ S.940 ก็คือ อันเดียวกัน

ใช่ครับ! ถึงแม้ว่าจะมีจำนวนขาเท่ากับ 940 ขาเท่ากันก็จริง แต่ทว่า...การจัดวางตำแหน่งขากลับแตกต่าง ดังนั้นจึงไม่สามารถนำเอา CPU ทั้งสองตระกูลมาใช้ทดแทนกันได้

รวมไปถึง Achitectures ของ CPU ทั้งสองตระกูลนี้ ก็มีความแตกต่างกัน

กล่าวคือ Athlon64:M2 : เป็นพัฒนาการต่อยอดมาจาก S.939 ส่วน S.940 เดิมๆ นั้นสร้างขึ้นมาให้เป็น S.940 ตั้งแต่ต้นแล้ว
    (นั่นก็คือ ตระกูลที่สร้างมาสำหรับ Server นั่นเอง เช่น San diago....ect.)

*AThlon64:AM2 โดยกำเนิดนั้น มี L2 = 512Kb ส่วน ตระกูลสำหรับ Server นั้นได้ใส่ L2 มาให้ 1Mb.

(ในที่นี่ไม่ขอกล่าวถึงการนำเอา CPU:Server มาผ่าตัด แปลงกายให้เป็นตระกูล AM2 ปกติหรอกนะ)
    ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เพิ่งจะรู้เหมือนกันนะนี้ ... ได้ความรู้ไปด้วยเลยเรา ... แต่ขอถามต่อยอดอีกหน่อย แล้วการทำงานต่างกันมากไหมครับ 490 กะ AM2 ตัวไหนแรงก่ากัน มากไหม?

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

สงสัยมานาน เพิ่งกระจ่างก็วันนี้
    รู้สึกเดิมทีตั้งแต่ตอนที่ยังเป็น462อยู่ AMDได้วางแผนจะออกมา3แบบ คือ754สำหรับระดับล่าง 939สำหรับระดับ... ไหนหว่า กลางๆมั้ง ส่วน940สำหรับระดับสูง พวกserver ไรพวกนี้ มีopteronเป็นตัวหลัก
    ไหงไปๆมาๆไม่ได้ตามข่าวนาน มีAM2โผล่มา แล้วเลิกพัฒนา754กะ939ต่อ ยังไงหว่า
    แต่ก็แว่วๆมา(ข่าวเก่าอีกนั่นแหละ)ว่า AM2จะต่ออีกค่อนข้างนาน จนปีหน้าจะมีAM2+โผล่มา ซึ่งเข้ากับAM2เก่าได้ เพียงแต่จะไม่ได้ประสิทธิภาพของHyperTransportแบบใหม่เท่านั้นเอง และAM3จะมาประมาณ2008
    ข่าวค่อนข้างเก่าคับพี่น้อง มันเปลี่ยนอะไรยังไงตรงไหนรบกวนดูหน่อยนะฮับ ขอบคุณ ^^

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เมื่อก่อนเคยเผลอบอกคนอื่นว่าอันเดียวกันด้วยแหละ ตอนนั้นหน้าแตกเลย555

OverclockZone Member sample0123's Avatar

โพสนี้ดีจังให้ความรู้ ผมก็เพิ่งเข้าใจความแตกต่างเหมือนกันอ่ะ

จามีคัยมั่งมั๊ยในโลกนี้ ที่คิดค้น Adaptor ที่สามารถแปลงขา Socket A เปนแบบ AM2 ผมจะเป็นคนแรกเรยครับที่จะซื้อ อิอิ ถ้าท่านใดในบอดนี้คิดได้ก็รีบๆประดิดเรยน้ะครับ รับรอง ดังเรยยย...

OverclockZone Member

กรำ เข้าใจมานานว่า socket Am2 ก็คืออันเดียวกับ 940 เหมือนกันค่ะ สรุปขาคนละแบบซะงั้น

Bookmarks

Bookmarks