overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: เพื่อนๆ รู้ยังว่า Intel Core2 กล่องซีดๆ อ่ะ ของปลอม

OverclockZone Member joutboo's Avatar

Post เพื่อนๆ รู้ยังว่า Intel Core2 กล่องซีดๆ อ่ะ ของปลอม

พอดีวันนี้ เพิ่งหยิบนิตยสารเล่มหนึ่งมาอ่านเกี่ยวกับซีพียู Intel ที่เราๆ ใช้กัน ซึ่งผมก็เคยสงสัยว่าทำไม Core2 Duo รุ่นเดียวกันสีกล่องทำไมมันเข็ม จางต่างกัน โดยได้เรยถามร้านคอมชื่อดังเเห่งหนึ่งเขาก็ไม่ทราบ.......และเคยมีเพื่อนๆ โพสถามเหมือนกัน

สิ่งที่ผมอ่านในวันนี้เป็นการบอกวิธีดูซีพียูที่มาเป็นกล่องๆ ว่าอันไหนของจริง ของปลอม (กล่องปลอม + +)

ต้นเหตุเกิดจากซีพียูที่เป็นกล่องของแท้ๆ จะมีราคาแพงกว่า ซีพียูที่มาเป็นถาด ซึ่งเพื่อนๆ คงทราบดีอยู่แล้ว จึงมีคนหัวใส (ปิ้งๆ) เอาแบบถาดมาใส่กล่อง แล้วเพิ่มพัดลมพื้นๆ มาวางขายในราคากล่อง โดยสิ่งที่เราได้รับคือเวลาเคลมจะมีปัญหา (ตามที่อ่านมานะ....เคลมจริงไม่เคย) และปัญหาจากระบบระบายความร้อน ประมาณว่าตาดีได้ ตาไม่ดีก็ร้อน ต่างจากพวกๆ เขา .......สรุปวิธีดูคราวๆ

1. กล่อง เป็นสีน้ำเงินเข้ม....และเมื่อตรงบริเวณที่ฉีกจะไม่เป็นรอยปุ
    2. กล่องพลาสติกใส่ CPU และพัดลม เมื่อแกะแล้วกล่องจะขาดออกจากกัน (อันนี้ผมเจอะแต่ถอดใส่ ไม่ขาด )
    3. สติ๊กเกอร์ตรงพัดลม จะไม่ใช่สติกเกอร์ของ Intel

รายละเอียดอื่นๆ ต้องขอให้ผู้รู้ แจ้งให้ทราบ ขอขอภาพรายละเอียดเพิ่มเติม ใครมีความสามารถเชิญเจ้าหน้าที่ Intel ประเทศไทย มาชี้แจงก็ดีนะคับ เพราะรู้สึกว่าหลายๆ ร้านในบ้านเรา จะกล่องซี๊ดๆ......เยอะ...

Moderator mercadix's Avatar

กล่อง 65 nm สมัยก่อนมันก็ซีดทั้งนั้นละครับ E6300 / E6600 / E6750 มันซีดทั้งนั้น ออกสีเทาๆ ด้วย แต่แท้ครับ

กล่อง 45 nm สีนำเงินเข้มครับ ไม่ซีดเหมือน 65 nm ... มันก็แท้ทั้งนั้นละครับ

สังเกตุบัตร Warranty เป็นสำคัญ และดู ร้านค้า/ห้าง ที่ท่านซื้อดีกว่าครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

มันขายดีขนาดทำปลอมกันแล้วหรอเนี่ย โอ้ว ชิตต ย้ายค่ายด่วนเด๋วเจอของปลอม

ฮ่าๆ

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

cpu ปลอม ใช้แล้ว เป็นยังไงครับ ?? ?

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

สีตก สีตก....

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

น่ากลัวจริงๆ ^..^
    ปลอมกระทั้ง CPU

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ผมจับใจความได้ว่า "กล่องปลอม ไม่ใช่ซีพียูปลอม"

cpu ปลอม ใช้แล้ว เป็นยังไงครับ ?? ?
    ถ้าปลอมกันง่ายๆ ก็รวยกันหมดแล้ว โดยเฉพาะประเทศแผ่นดินใหญ่

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ปลอมกล่อง

E6300 ผมก็ซีดนะ มีสติ๊กเกออินเทลแปะพัดลม ใบรับประกันก็ครบ

E2140 ก็ซีดเหมือนกันอ่ะ ใบรับประกัน สติ๊กเกออินเทลก็มีเหมือนกัน

E8000 ยังไม่ได้สัมผัสเลย

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

ดีนะไม่ซื้อกล่องซีดๆมา ได้ Phenom เหอะๆ

OverclockZone Member sam_9's Avatar

PCTODAY น่ะซิ นั่นมันที่จีนครับ บ้านเราไม่น่าจะมีปัญหานะ

สงสัยจะเอากล่องไปวางตากแดดไว้นานเกินมันเลยซีดๆ ป่าว อิอิ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ถ้าราคามันต่างกันมากก็น่าสนขอใช้ได้เป็นพอ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

-*-ภาพใหย่ไปลบออกละ - -
    Last edited by BaKerStreet; 13 Jun 2008 at 17:22:43.

OverclockZone Member

ดูที่รหัส cpu ได้คับในเวปผู้ผลิตจะมีบอกไว้ ว่ารหัสไหน tray(1y) รหัสไหน box(3y) ทั้ง 2 ค่ายเลยคับ
    เช่น X2 ที่ไม่ใช่ BE นะคับ 3 ปี จะลงท้ายด้วย BOX ถ้า tray 1 ปี จะเป็น D... ลักษณะนี้คับ
    แต่ที่ tray กลายมาเป็น บรรจุกล่อง พร้อมประกัน 3 ปี เนื่องจากตัวแทนนั้นๆรับต่อ 2 ปีหลัง(เนื่องจากมันมีโอกาศเสียน้อยมั้ง)
    ในความรู้สึกอาจเหมือนโดนหลอกอัพราคาขายของประกัน1ปีเป็น3ปี แต่จริงแล้วผู้ผลิตไม่ได้หลอกเราเลยเนื่องจากรหัสไม่ได้ถูกแก้ไข แต่ผู้ขายจับใส่กล่องแล้วกู่ก้องร้องป่าวว่ากรูรับเอง3ปี
    นี่ละมาตรฐานสินค้าชาวไทย...เซ็ง

OverclockZone Member

Default ลองคิดถึงการผลิตสิ

ถ้าเสื้อผ้าม้วน1 ทำเสื้อยืดโหลได้100ตัว คุณคิดว่ามีเสื้อกี่ตัวที่ผ่านการคัดจากQC สมมุติเหลือ70ตัวที่ผ่าน อีก30เอาไปทำอะไร ...
    เฉกเช่น CPU ก้อเหมือนกันครับ ผ่านกระบวนการผลิตมา100 ตัว มันจะสมบูรณ์ ทุกตัวหรอ ผ่านการเทส70 ตัว อีก30 ตัวQCไม่ปล่อยให้ผ่าน แต่ CPU ใช้ได้ไม่เสีย เพียงแต่ไม่ตรงตามที่QCต้องการ
    แล้วอีก 30 ตัวไปทำไรดีหว่า ...

http://forums.overclockzone.com/foru...D1%CA%AB%D8%CA

OverclockZone Member onizika01's Avatar

ซื้อ E2140
    เปิดกล่องออกมาได้ E8400 นี่จะเคลียดกันป่าว

OverclockZone Member bankboy's Avatar

ต่างจังหวัดเป็น cpu ถาดทั้งนั้นปนๆกันไม่เว้นแม้แต่ร้านใหญ่ จริงๆแล้วไม่ปลอมครับแต่ได้ประกันปีเดียว
    ส่วนต่างราคาประมาณ 300 ต่ออัน ถ้ามีคนซื้อเดือนละ 1000 ตัว ก็เอา300คูณคือกำไรเนื้อๆครับ
    ตัวกล่องเปล่าๆที่เห็นจางๆซื้อมาจากจีนครับมีใบประกันครบ เหมือนเป๊ะ
    แต่ก็ยังดีกว่าบางร้านทำหน้าเกลียด เอากล่องเก่ามาใส่ cpu ถาดแล้วติดเทปใสก็มีนะครับ

Basketboy's Avatar

เอ้ากำ มีปลอมด้วยแฮะ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

CPU มันปลอมได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ -_-" แล้วทำไม มีผู้ผลิตอยู่ไม่กี่เจ้าล่ะ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    CPU มันปลอมได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ -_-" แล้วทำไม มีผู้ผลิตอยู่ไม่กี่เจ้าล่ะ
    ไม่ใช่ครับ กล่องมันเฉยๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks