พอดีมีเครื่อง PC อยู่เครื่องนึง มีคนมาให้ผมตรวจเช็คให้
Spec ไม่แน่ใจ แต่ mainboard มี vga on แล้วใส่ GF7300LE เพิ่มเข้าไป
อาการคือ หลังจากเค้าลง window ใหม่แบบลงทับแล้ว ไม่สามารถ boot เข้า window ได้
คือมันจะเข้าไปที่หน้าโหลด window ที่มีขีดเล็กๆวิ่งโหลดอยู่ สักพักมันก็เหมือนจะรีสตาร์ท
แล้วก็วนกลับมาที่หน้าเดิม เป็นแบบนี้วนไปวนมา

ผมจึงลองถอดการ์ดจอ GF7300 ออกแล้วใช้ vga on แทน ปรากฎว่า สามารถเข้า window และใช้งานได้ปกติ แต่พอนำ GF7300 ที่ถอดออกมาไปใช้กับเครื่องอื่น กลับสามารถใช้ได้ปกติ
เข้า window หรือใช้งานโปรแกรมอื่นๆได้

แต่หากนำ GF7300 ใส่กลับเข้าไป ก็จะเกิดอาการหน้าจอไม่ิิติด หรือ boot เข้าวินโดว์ไม่ได้แบบตอนแรก

ตอนนี้ผมปวดหัวมาก เพราะเจ้าของเครื่องไม่อยากลง window ใหม่ เพราะเค้ามีข้อมูลใน Outlook express อยู่
แต่ผมก็จำวิธี export ข้อมูลทั้งหมดจาก Outlook ไป back up ก่อนไม่ได้

ผมเลยคิดไว้ว่าหากแก้ปัญหานี้ไม่ได้ คงต้องไปหาวิธี back up ข้อมูลใน Outlook ทั้งหมดเพื่อลง window ใหม่

สุดท้าย.... ฝากผู้รู้ช่วยกันวิเคราห์แก้ปัญหาให้ด้วยครับบบบ