overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 64

Thread: ลาขาด HDD Seagate

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

Default ลาขาด HDD Seagate

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อกี๊นี้ ผมได้ถอด HDD มาจั๊มเพื่อจะก๊อบการ์ตูนไปอีกลูกนึง
    เอาลูก seagate 160 เป็น master แล้ว 40 WD เป็น slave

ขณะที่กำลังก๊อบอยู่นั้น ผมสังเกตุได้ว่า ได้ยินเสียงของเข็มมันขูดกับจา่น เสียงดัง แกรก..... ยาวๆ 2 ที
    ก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอดูที่จอ ปรากฏว่า ทำไมไดร์ฟ ดี ของผม มันเป็น 0.00 gb แล้วตรง file system เป็น RAW ผมก็จะเปิดเข้าไปดู โอ้พระเจ้า มันเข้าไม่ได้

ไอ้ฮาร์ดดิสพัง ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่ข้อมูลที่อยู่ข้างในนี่สิ เพลง 85 กิ๊ก เก็บมาตั้งหลายปี แต่ไม่ได้ไร้ท์ซะที
    รูปที่ไปทำงานที่ต่างจังหวัด ก็หายไปหมด ผมล่้ะเซ็งจริงๆ

เคยเป็นแบบนี้มาหลายครั้งแล้วครับ สำหรับ HDD Seagate รุ่นนี้ กลุ้มมากมายเลยท่าน

รุ่นนี้ครับ ST3160815A
    ไม่ซื้อมันอีกแล้ว ยี่ห้อนี้
    เครีัยดมากมาย

OverclockZone Member noAng's Avatar

ผมก้ขอลากับนี่ห้อนี้ไปนานละครับ ตอนนี้ไปเพิ่ง ฮิตาชิละครับ เงียบ ไม่ค่อยร้อนด้วย

dordeg's Avatar

หุหุ ตัวเดียวกะของผมที่ใช้อยู่เลยแต่ของผมมันมี Sต่อท้ายอีกตัว ST3160815AS
    จาไปเมื่อไรหว่านี่

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

งืม เสียใจด้วยครับ - -"

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

โอ้ ได้ยินแบบนี้ แล้ว เสียวจี๊ดเลย

OverclockZone Member garmin's Avatar

Quote Originally Posted by greatmazinga View Post
    ไอ้ฮาร์ดดิสพัง ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่ข้อมูลที่อยู่ข้างในนี่สิ เพลง 85 กิ๊ก เก็บมาตั้งหลายปี แต่ไม่ได้ไร้ท์ซะที ไปที่ไปทำงานที่ต่างจังหวัด ก็หายไปหมด ผมล่้ะเซ็งจริงๆ เคยเป็นแบบนี้มาหลายครั้งแล้วครับ สำหรับ HDD Seagate รุ่นนี้ กลุ้มมากมายเลยท่าน เครีัยดมากมาย
    สงสัยไม่เข็ดแน่ อีกห้าปีเป็นกันอีกที ตอนนั้นก็ขี้เกียจไร้ท์เหมือนเดิม แผ่นบลูเรย์ 40GB ก็ไม่พอ ดิกส์มันไปตั้ง 750TB นู่น

OverclockZone Member Huntz's Avatar

ถ้ายังเห็น HDD อยู่ยังมีโอกาศกู้ข้อมูลได้นะครับลองใช้โปรแกรม พวก Easy Recovery ดูครับลองหาsearch ในเว้บบิททั่วๆไปน่าจะมีครับ ใช้งานง่ายมากและมี % กู้ได้สูงนะครับถ้าเครื่องยังมองเห็น HDD อยู่อย่าพึ่งไป format หรือทำอะไรกับมันนะครับปล่อยไว้เดิมๆก่อนเลยดีสุดมีโอกาศกู้กลับมาครบสูงครับ : D

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar

Quote Originally Posted by Huntz View Post
    ถ้ายังเห็น HDD อยู่ยังมีโอกาศกู้ข้อมูลได้นะครับลองใช้โปรแกรม พวก Easy Recovery ดูครับลองหาsearch ในเว้บบิททั่วๆไปน่าจะมีครับ ใช้งานง่ายมากและมี % กู้ได้สูงนะครับถ้าเครื่องยังมองเห็น HDD อยู่อย่าพึ่งไป format หรือทำอะไรกับมันนะครับปล่อยไว้เดิมๆก่อนเลยดีสุดมีโอกาศกู้กลับมาครบสูงครับ : D
    โปรแกรมที่ว่า ผมลองดูแล้วครับ กู้ไฟล์ไำด้ 90 เปอร์เซ็นต์ อย่างน้อยก็ยังได้เพลงหลายสิบกิ๊กครบ

แต่เสียดายที่สุด คือ รูปที่ไปทำงาน กับไปเที่ยวเนี่ยแหละครับ
    เศร้ามากกว่านั้นคือ รูปสาวๆ หายหมดเลย

ไม่ได้นอนทั้งคืน เหนื่อยใจ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

โบกมือหย๋อยๆ บอกน้องจะไปชายแดน.... หุหุ

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    โบกมือหย๋อยๆ บอกน้องจะไปชายแดน.... หุหุ
    5555+
    แต่ก็เสียใจด้วยครับ บอกแล้วให้ใช้ ฮาตาริ.!! เห้ย..ฮิตาชิ -.-

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ยี่ห้ออื่นก็อาจจะมี่เหมือนกัน อยู่ที่ว่า ใครจะเจอ หรือป่าวครับ

ขอลาทุกท่านไปนอนก่อนครับ
    ไม่ไหว

บ่ายๆ มาสู้กันใหม่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member

Seagateมีปัญหาบ่อยๆกับRaid30ด้วยครับ ใช้ไปนานๆตัว parel collasp บ่อยมาก

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

เล่นตัวหนาดีกว่า ตัวบางผมขอบาย

OverclockZone Member

ผมมีทั้งSG WD รวมๆกัน6-7ตัว 3ปีหลังเดี๊ยงไปตัวเดียว แต่เก็บข้อมูลทัน
    Power Supply+UPS มีผลด้วยนะครับท่าน คุ้มค่าเมื่อเทียบกับข้อมูลที่เก็บ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

เป็นไปได้ไหมครับ ที่ระหว่างโอนข้อมูล

ไฟฟ้าเกิดกระชากขึ้นมาน่ะครับ

มันเลยเสีย

Quote Originally Posted by Hokly View Post
    เป็นไปได้ไหมครับ ที่ระหว่างโอนข้อมูล

ไฟฟ้าเกิดกระชากขึ้นมาน่ะครับ

มันเลยเสีย
    ผมว่าโอกาสตรงนี้มีน้อยมากครับ ถึงบ้านผมจะไม่มี UPS แต่ที่ตู้ไฟขนาด 30Amp มันมีตัวกันกระัชากของไฟอยู่อ่ะครับ ตู้ตั้งหลายตังค์

เล่นมาไม่เคยเจออาการไฟกระชากเลยครับท่าน

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

อืม ผมสงสัย อย่างนึง ของ sg นี่ เวลาต่อต้องตั้ง jumper มาสเตอร์ สลาฟ ด้วยป่าวครับเห็นมีตัวจัมป์บนลูก hhd
    คือพอดีไปรับ hhd ที่เพื่อนมันสั่งซื้อ เป็นsg นี่ล่ะ เป็น sata2 ตอนรับของคนขายเค้าบอกผมจัมป์เป็น sata1 ให้แล้วนะ เพราะเพื่อนผมบอร์ดมัน sata1 ผมก็งง
    เพราะก่อนหน้านั้นเคยซื้อมาใช้เองในบอร์ดนี้ เป็น wd2500ys บอร์ดผมก็ sata1 แต่ผมได้มาก็เสียบปับเลย เสียบกับช่อง sata ที่บอร์ดอันที่ เป็น slave ซึ่งผมดูจากคู่มือบอร์ดน่ะครับ แถมบน hdd wd ทั้งลูกเก่า 80 g กับลูกข้างต้นก็ไม่มี jumper ให้ถอดสลับ เลย ลองอ่านดูบนลูก hhd มันเขียนไว้ว่า sata ไม่จำเป็นต้องตั้ง สลาฟ มาสเตอร์

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

สู่สุขคติ -/\-

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks