overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: สอบถามเรื่อง ลิขสิทธ์ Windows XP PRO

OverclockZone Member goldgear's Avatar

Default สอบถามเรื่อง ลิขสิทธ์ Windows XP PRO

1. Windows XP 1 license ลง กับ เครื่องคอมพิวเตอร์ได้ 1 เครื่อง ใช่หรือไม่ครับ
    2. ถ้ามีคอม 5 เครื่อง แล้ว ซื้อ Windows XP 5 license (ไว้กัน ICT)ต้องลงเครื่องละ License แล้วแต่ละ License มันลงได้กี่ ครั้ง (เผื่อเครื่องมีปัญหา ต้องลง windows ใหม่)
    3.ถ้า ICT มาตรวจ ลิขสิทธิ์ เขาจะดูอะไรบ้าง แล้วต้องมีเอกสารอะไรให้เขาดูบ้าง
    4.ร้าน internet กับ ร้านเกมส์ ดูแลเรื่อง License กันยังไงครับ

ที่ทำงานครับ จะเปลี่ยนมาใช้ของลิขสิทธิ์ แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ เรื่องลิขสิทธิ์ เท่าไหร่

รบกวน ผู้รู้ ให้ความกระจ่างที่ครับ

ขอบคุณทุกท่าน ครับ

OverclockZone Member artbum's Avatar

เท่าที่ผมรู้นะครับเพราะเคยโทรไปถามที่ microsoft thailand นะ oem ลงได้ 1 เครื่องครับ ที่บ้านผมเครื่องนึงใช้แบบ oem น่ะครับ เวลาจะทำการ activate ก็คือโทรไปก็ได้ครับ แล้วมันอยู่ที่ตรงนี้ครับเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า oem เนี่ยเป็นแบบซื้อมาร่วมกับ hardware อย่างใดอย่างนึงของ microsoft เช่น เค้าจะถามเราว่า ตอนเราประกอบเครื่องเนี่ยเราได้ซื้ออะไรที่เป็น hardware ของ microsoft มั๊ยผมก็บอกว่ามีครับคือ keyboard ก้โอเค แต่เค้าบอกอีกว่า ถ้าเราเปลี่ยนเมนบอร์ดเนี่ย เราก็จะเสีย license ทันทีครับ เพราะมันจะจำค่าของเมนบอร์ดอะไรเนี่ยครับ แต่ถ้าบอร์ดคุณเสียคุณจำเป็นต้องมีการขอเอกสารการ เคลมจากประกัน fax ไปให้เค้าด้วยแล้วทำการ activate อีกครั้ง รวมถึงบางครั้ง ถ้าคุณเปลี่ยน การ์ดจอใหม่ แรมใหม่ บางครั้งก็ต้อง activate ใหม่ด้วยครับ

อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะครับแต่ก็เป็นอีกข้อมูลนึงครับ

OverclockZone Member NoVicE's Avatar

^
    ^
    ^
    ตามด้านบนว่าคล้ายๆตอนที่ไปสัมมณา SAM เลยมีคนถามแนวนี้

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ผมเคยอ่านเจอมานะ ยังมีอีกเยอะเลยครับ

แต่ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นกลัวปล่อยไก่ครับ

จขกท.ลองไปค้นหาใน เวบ pantip.com ดูนะครับ ผมเคยเจอที่นั่น อธิบายได้ดีเลยครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

1. Windows XP 1 license ลง กับ เครื่องคอมพิวเตอร์ได้ 1 เครื่อง ใช่หรือไม่ครับ >>> ใช่ครับ
    2. ถ้ามีคอม 5 เครื่อง แล้ว ซื้อ Windows XP 5 license (ไว้กัน ICT)ต้องลงเครื่องละ License แล้วแต่ละ License มันลงได้กี่ ครั้ง (เผื่อเครื่องมีปัญหา ต้องลง windows ใหม่) >>> จะลงกี่ครั้งก็ตามใจเลยครับ ซื้อขาด เครื่องเท่าไหร่ LC ก็เท่านั้น
    3.ถ้า ICT มาตรวจ ลิขสิทธิ์ เขาจะดูอะไรบ้าง แล้วต้องมีเอกสารอะไรให้เขาดูบ้าง >>> ไม่ค่อยเจอมาตรวจครับ มีแต่หัวปิงปอง กะไอพวกทำนาบนหลังคน(แอบอ้าง)
    4.ร้าน internet กับ ร้านเกมส์ ดูแลเรื่อง License กันยังไงครับ >>> มีเครื่องเท่าไหร่ ก็ซื้อตามจำนวนเท่านั้น ไม่ต้องแกะเอามาใช้จริงก็ได้(ซึ่งไม่มีใครเอามาใช้กันอยู่แล้ว จะลงวินโดวส์อะไรก็ตามใจเลย) ซึ่งหมายความว่า มีเอาไว้กันโดนตรวจเท่านั้นเอง

ปล.แนะนำว่าลองหาพวกเว็บร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่แล้วศึกษาดู เค้าจะมีการแนะนำเรื่องพวกนี้เยอะ หรือจะ PM คุยกับผมก็ได้ ทำร้านอยู่เหมือนกัน ยินดีให้คำปรึกษาครับ
    Last edited by iLLuSioNEx; 14 Jun 2008 at 08:50:30.

OverclockZone Member goldgear's Avatar

อย่างนี้ผมก็ซื้อมา 5 License แล้วแกะใช้แค่อันเดียว ก็ได้สินะครับ ถ้าเปลี่ยนเครื่องคอมใหม่ก็ใช้ลงได้ (เอาไปใช้ลงที่บ้านได้ด้วย)

คือเป็นคอมของบริษัท ครับ ใช้ของเถื่อนมานานแล้ว แล้วเจ้านายเกิดกลัวโดนจับ เลยให้หาซื้อของลิขสิทธิ์มาใช้ ก็ดีเหมือนกันครับ พอดีไม่ได้ทำงานทางนี้โดนตรงเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ สั่งซื้อ Licence Autocad LT 2009 ไปแล้ว มันถูกกว่าธรรมดา แล้วตอนนี้กำลังจะซื้อ License windows มาให้ครบทุกเครื่อง

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
    Last edited by goldgear; 14 Jun 2008 at 09:16:32.

OverclockZone Member artbum's Avatar

ส่วนมากซื้อมากันโดนตรวจเท่านั้นแหละครับอย่างเช่นคุณซื้อของจริงมาใช่มะครับ แล้วก็เก็บไว้น่ะ ลงของ cop เวลามาตรวจก็คือมี LC ไง แต่ไม่ลงเท่านี้ก็เรียบร้อย

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

ถ้าใช้แผ่นก็อปนะครับ แผ่นเดียวลงกี่เครื่องก็ได้เพราะมันมีตัวเเกะลิขสิทธิ์ (ที่เรียกว่า Crack นั่นเอง) จะลง 100 เครื่องก็ยังได้แต่ข้อเสียคือมันอาจจะมีปัญหาหน่อย

แม้ว่าตอนนี้จะใช้ Windows XP SP2 แผ่นก็อปอยู่ แต่ถ้าผมจะซื้อคอมใหม่ผมจะซื้อ Vista Ultimate SP1 ของแท้มาฉลองเลย

Bookmarks

Bookmarks