Announcement

Collapse
No announcement yet.

ibook g4 os 10.5.3 กับ External Harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ibook g4 os 10.5.3 กับ External Harddisk

ทำมัยเครื่องผมเสียบ External Harddisk แล้วก็เจอนะครับ แต่ว่ามันดึงไฟล์เข้าไม่ได้ครับ
    แต่ดึงไฟล์ออกได้นะครับ ช่วยด้วยครับ หรือมันมีข้อจำกัดอะไรหรือเปล่า

ถ้าเป็น NTFS จะอ่านได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ครับ

ให้ลงโปรแกรม paragonNTFS หรือ format ใหม่ให้เป็น fat32 (ถ้าใช้กับวินโดวส์ด้วย) หรือ format ใหม่ให้เป็น OSExtended (ถ้าไม่ได้ใช้กับ windows)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      ถ้าเป็น NTFS จะอ่านได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ครับ

ให้ลงโปรแกรม paragonNTFS หรือ format ใหม่ให้เป็น fat32 (ถ้าใช้กับวินโดวส์ด้วย) หรือ format ใหม่ให้เป็น OSExtended (ถ้าไม่ได้ใช้กับ windows)
      ขอบคุณครับ
      กำลังจะบอกว่าใช้กับ windows ได้ปกติเลย เอาเขาเอาออกได้ดี
      แต่พอมาใช้กับ mac มันออกได้อย่างเดียวเอาเข้าไม่ได้
      แล้ววิธีformat ใหม่ให้เป็น fat32 นี้ทำยังไง
      ไม่รู้จริงๆ (คือว่าทำไม่เป็นอะครับ)
      ช่วยลบกวนสอนด้วยครับ

Comment

เข้าไปที่ application > utility > disk utility แล้วก็ตามรูปครับ เลือกได้ตามต้องการแล้วก็กด apply
        Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 17:58:10.

Comment

Originally posted by tassapon View Post
          เข้าไปที่ application > utility > disk utility แล้วก็ตามรูปครับ เลือกได้ตามต้องการแล้วก็กด apply
          ขอบพระคุณอย่างมากเลยครับ
          เดี๋ยวผมสงใสอะไรจะเข้ามาขอคำแนะนำใหม่นะครับ

Comment

Working...
          X