overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: รบกวนสอบถามครับ ปัญหาบอร์ดหรือ CPU หรือ ซัพพลายกันแน่...

MashimaroO
    Guest

Default รบกวนสอบถามครับ ปัญหาบอร์ดหรือ CPU หรือ ซัพพลายกันแน่...

มีปัญหาเครื่องค้างบ่อยครับ ถ้านั่งเปิดเว็บฟังเพลงไรไม่ค่อยมีปัญหาไรนะ แต่พอเข้าเล่นเกมส์(ผมเล่น Asassine Creed/Crysis/Vegas 2 /Dirt rally) เล่นๆ ไปสักพักเครื่องค้างงเรย (ประมาณ 10-30 ไม่เกินนี้) อุณภูมิเปิดเครื่องปกติVGA 35 - 40 อาศา CPU มันร้อน อ่ะ ไป 50 ก่าๆ พอเล่นเกมส์ กระโดดไป 60 เกือบ 70(ไม่รู้ว่าปกติรึป่าวคล๊อกนิดเดียวทำไมมันร้อนจังอ่ะ) หรือว่าเป็นปัญหาที่บอร์ดครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมไปเครมบอร์ดมาได้ตัวนี้ ตัวก่อนมันไม่ร้อนเท่าไร(CPU 40 ก่า ๆ) เป็นที่เซ็นเซอร์มานเพี้ยนหรือว่าเป็นปัญหาใดกันแน่ครับ ทีแรก ๆ ก้อคิดว่าไฟไม่พอแหล่ะครับ แต่อยากได้ความแน่ใจ จาได้เปลี่ยนได้ถูกจุด

E6700 @3.2 Cooler by Asus Arctic square
    Asus P5N32 SLI Premium/WIFI nforce 590
    OCZ SLI bus 800 1 x 4 GB
    MSI nx8800GT by HR-03 plus
    Segate SATA 160 GB +
    ASUS DVD-RW writer
    Delux 500 W

ตอนนี้กำลังมองหาซัพพลายดี ๆ ราคาไม่แพงเกินไป มีตัวไหนพอแนะนำบ้างมั๊ยครับ ตอนนี้ผมแอบมอง Power Supply Tagan U38 TG 600W ไม่รู้ว่าตัวเป็นงัยบ้างครับ
    ใครใช้อยู่ช่วยบอกสรรคุณที อิอิ
    รบกวนด้วยนะครับ และขอบคุณมา ณ ทีนี้ด้วย
    Last edited by MashimaroO; 13 Jun 2008 at 16:44:54.

OverclockZone Member

เหมือนจะัไม่สเถียรมั้งคับ

รอท่านอื่นๆ ดันๆ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ดู POWER แล้วไม่น่าพอนะครับ

Delux500W เนี่ย

แนะนำ Silverstone 750W (continuous) SST-ST75ZF__________3,990 ฿ ครับ

MashimaroO
    Guest

Quote Originally Posted by xenosaga001 View Post
    เหมือนจะัไม่สเถียรมั้งคับ

รอท่านอื่นๆ ดันๆ
    ผมรู้สึกแปลก ๆ อย่างนั้นเหมือนกันครับ แล้วปัญหาที่ตรงไหนอ่าดิ เหอ ๆ

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ดู POWER แล้วไม่น่าพอนะครับ

Delux500W เนี่ย

แนะนำ Silverstone 750W (continuous) SST-ST75ZF__________3,990 ฿ ครับ
    ขอบคุณครับ ผมกำลังหาเปลี่ยนเหมือนกัน แต่มอง Power Supply Tagan U38 TG 600W ไว้อ่ะครับ มันดีป่ะตัวนี้

MashimaroO
    Guest

มีใครให้คำแนะนำเพิ่มเติมบ้างมั๊ยหน๋อ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

delux500w อย่าไปไว้ใจครับ ผมว่าคงไม่ไหวจริงๆ

MashimaroO
    Guest

delux500w อย่าไปไว้ใจครับ ผมว่าคงไม่ไหวจริงๆ
    ผมเองก้อคิดว่ายังงัยก้อต้องเปลี่ยนครับ แต่อยากถามว่า Tagan U38 TG 600W ตัวนี้ดีป่าวคับ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

Quote Originally Posted by MashimaroO View Post
    ผมเองก้อคิดว่ายังงัยก้อต้องเปลี่ยนครับ แต่อยากถามว่า Tagan U38 TG 600W ตัวนี้ดีป่าวคับ
    ดีครับ

OverclockZone Member

ลองเอาออกมาเล่นนอกเคสดูคับ ถ้ายังเป็นอยู่อาการน่าเป็นห่วง เพราะกราวด์บางตัวมีปัญหา หรือลองหาแหวนไฟเบอร์รองน๊อตทุกตัวที่ขันบอร์ดเข้ากันเคสคับ อาการค้างน่าจะมาจากไฟรั่วลงกราวด์มากกว่า ส่วนPSU ผมใช้แค่ 250w ยังเล่นนิ่งๆเลย ของผม M2N-E /5000+BE/XMS2 1Gx2
    Last edited by z007; 14 Jun 2008 at 11:30:31.

MashimaroO
    Guest

Quote Originally Posted by Talent`aOn View Post
    ดีครับ
    ตัวนี้มันต่างจากรุ่น Bz ยังงัยหรอครับ เห็นราคาต่างกันพอสมควร
    Quote Originally Posted by z007 View Post
    ลองเอาออกมาเล่นนอกเคสดูคับ ถ้ายังเป็นอยู่อาการน่าเป็นห่วง เพราะกราวด์บางตัวมีปัญหา หรือลองหาแหวนไฟเบอร์รองน๊อตทุกตัวที่ขันบอร์ดเข้ากันเคสคับ อาการค้างน่าจะมาจากไฟรั่วลงกราวด์มากกว่า ส่วนPSU ผมใช้แค่ 250w ยังเล่นนิ่งๆเลย ของผม M2N-E /5000+BE/XMS2 1Gx2
    ก่อนประกอบผมก้อรองทุกตัวเลยนะครับ แล้วข้างหลังบอร์ดผมก้อรองฟองน้ำซ้ำไปอีก (เพราะเคยมีประวัดิไฟรั่วลงกราวด์จนเครมครั้งก่อน )
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ

MashimaroO
    Guest

มีตัวไหนแนะนำกันบ้างครับจาซื้อแล้ว

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

หรืออาจจะเป็นโปรแกรมพวก แอนตี้ไวรัส แอนตี้สปาย ทำงานรึเปล่าครับ แล้วมันดึงการทำงานของ cpuไปอ่ะ

ลอง ปิดมันให้หมดแล้วเล่นดูรึยังครับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

ไม่ลองของ Gigabyte Odin 550W ดู

MashimaroO
    Guest

Quote Originally Posted by ooXYZoo View Post
    หรืออาจจะเป็นโปรแกรมพวก แอนตี้ไวรัส แอนตี้สปาย ทำงานรึเปล่าครับ แล้วมันดึงการทำงานของ cpuไปอ่ะ

ลอง ปิดมันให้หมดแล้วเล่นดูรึยังครับ
    ลองแล้วครับ เพราะก่อนเล่นเกมส์ผมจาปิดทุกครั้งครับ

Quote Originally Posted by waster555 View Post
    ไม่ลองของ Gigabyte Odin 550W ดู
    น่าสนใจเหมือนกันครับ สวย ดุดัน

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

CoolerMaster 550W คับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

8800GT ก็กินไฟ
    nforce 590 มันก็ขี้ร้อน....สุดๆ
    วางกองเล่นนอกเคส เอาพัดลมเป่าดูก่อนครับ อิอิอิอิ

MashimaroO
    Guest

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    CoolerMaster 550W คับ

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    8800GT ก็กินไฟ
    nforce 590 มันก็ขี้ร้อน....สุดๆ
    วางกองเล่นนอกเคส เอาพัดลมเป่าดูก่อนครับ อิอิอิอิ
    ตามปกติ nforce 590 มันร้อนอยู่แล้วหรอครับ งี้เด๋วคงต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ดทั้ง ซับพลาย (แต่คงเป็นซัพพลายก่อน เพราะเรียงลำดับความจำเป็นในการใช้ )

Bookmarks

Bookmarks