overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ซื้อตามคำแนะนำท่าน Wigorn จึงได้ ATI EAX 1550 มา แต่ ...

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

Default ซื้อตามคำแนะนำท่าน Wigorn จึงได้ ATI EAX 1550 มา แต่ ...

....

รู้ สึก อึดอัด นิดๆ ยังไงไม่รู้ครับ

ATI SiLENT EAX 1550 256mb DDr2 ราคา 1270 บาท ครับ

ส่วนตัว คือ
    1. ไม่เล่นเกม
    2. PHOTOSHOP หนักๆ

แค่นี้ครับ

ปกติใช้ VGAON BOARd

แต่คิดว่า ถึงเวลาที่จะใช้ VGA นอกซะที (เหตุผลคือ อยากเปรียบเทียบความแตกต่าง มากกว่า)

เลยได้มา ครับ

มี ข้อสงสัยว่า

1. ATi Readion มัน ต่าง จาก Series ที่ผม ใช้อยู่ยังไง
    2. ATi มีขายนิดเดียว แต่ NVidia มีขายเยอะแยะหลายรุ่น เพราะอะไร( แต่ผม ชอบ ATI จึงซื้อ)
    3. งง เรื่อง SEries ตัวเลขยิ่งเยอะ เท่ากับยิ่งไหม่ ยิ่งดี ใช่ไม้ครับ เช่น Radeon X1550 ซีรี่ส์ VS Radeon X1900 ซีรี่ส์ แบบนี้ x1900 ดีกว่า ทุกกรรีหรอครับ ( ถ้า ความจุแรมเท่ากัน เช่น 256 ทั้งคู่)
    4. ผม ดันไปได้ แบบ SiLent มา 0 Db แล้ว มันจะ แหล่มไม้ครับเนี่ย ไม่มีพัดลม หรือ เค้าออกแบบมาดีแล้ว ??
    5. รุ่นที่ผมซื้อมานี่คุ้มไม้อ่ะครับ ตามการใช้งาน ไม่เล่นเกม หรือเป็นแค่รุ่นกากๆ
    6. สัญญาณนาพิกาแบบหน่วยความจำ 64 bit คืออะไรครับ ?
    7. Effective Memory Bandwidth 400MHz / สัญญาณนาพิกาแบบเอ็นจิ้น 800MHz (400MHz DDR2) คืออะไรหรอครับ ? ส่วนนี้ ไม่ค่อยเท่ากันเลย ในแต่ละรุ่น แต่ละ series
    8.Effective Memory Size 1GB -- อันนี้ งงมากครับ มันแค่ 256 ทำไมบอก 1 GB อ่ะครับ
    9. มียี่ห้อ MSI ATI 1550 เหมือนกันเลย ราคา แค่ 800 บาท !~--- มันต่างกับ ASUS ของผม ยังไงหนอ หรือแค่ยี่ห้อเท่านั้น ตอนแรกก็ ลังเลสุดๆ เหมือนกัน แต่ เชื่อใจ ท่าน Wigorn เลยเอา ASUs Void Synex

ปล. ตอนนี้ ยังอยู่ที่ บริษัทยังไม่ได้ ลองเอาไปใช้เลยครับ กล่องยังไม่แกละ แต่ สงสัยมากมาย

OverclockZone Member country's Avatar

คนที่จะมาตอบคือเซียนครับ

ล่างๆ ผมไง

OverclockZone Member

ต้องดูสเปก เป็นหลักครับ เช่น GPU ชิปรุ่นไหน การ์ดจอใช้ชิปแรมยี่ห้อไร ความเร็วเท่าไหร่ และแบบไหน แน่นอน DDR3 แพงกว่าแบบ DDR2 อยู่แล้ว และดีกว่าด้วย ในแง่ของประสิทธิภาพ แต่จะเหนผลอย่างชัดเจนเวลาใช้งานกับเกมหนักๆ เรื่องการ์ดเยอะน้อย อยู่ที่ความต้องการของลูกค้า และตลาดครับ บางร้านก้อขายแต่ ATi เพราะเปนดีลเลอร์ของค่ายนั้นๆ แต่ตลาดในไทย จะเทไปทางNvidia มากกว่า (อันนี้ผมเดา) ก้อเลยมีให้เลือกซื้อเยอะกว่าครับ

ส่วนEffective Memory Size 1GB น่าจะเปนการที่การ์ดสามารถดึงแรมระบบมาใช้งานเสริมได้ครับ อันนี้ส่วนมากจะเห็นในการ์ดรุ่นเล็กๆ ที่ใช้แรม DDR2 ซึ่งผมเองก้อไม่ได้แน่ใจว่าสามารถปิดฟังชั่นนี้ได้ไหม ต้องรอท่านเทพคนอื่นๆ มาชี้แจงต่อไปครับ เอาคร่าวๆ ผมทราบประมาณน คงไขข้อข้องใจได้ไม่มากก้อน้อย

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

1 มันคือ ATI RADEON X1550
    2 ATI Radeon แทบทุกรุ่น มีรุ่นที่ความสามารถเทียบเท่า จากค่าย Nvidia Geforce ขายเสมอ
    3 X1000 คือ series 1900 คือรุ่นสูงๆ 1600 คือรุ่นกลางๆ 1300 คือรุ่นต่ำ 1550 คือรุ่น กลางๆออกไปทางต่ำ
    รายละเอียกเรื่อง spec ภายในขี้เกียจอธิบาย แต่อย่าไปดู megabyte

4 รุ่นล่างๆ ความร้อนไม่เยอะ อาจจะไม่ต้องการพัดลม เขาออกแบบมาดีแล้ว

แต่มักไม่เหมาะกับอากาศร้อนเมืองไทย

5 ในสายตาผม มันกากมาก

6 64bit ยิ่งโคตรกาก มันคือ ความกว้าง ของทางส่งข้อมูล รุ่นต่ำๆ 64bit กลางๆ 128bit สูงๆ 256-512 bit

7 ควา่มเร็วแรม ไว้เอาไป * กับ bit ให้ได้ bandwidth (อันตราการส่งข้อมูล)

bit มีผลเยอะกว่า mhz DDR คือ *2 400*2 = 800

8 แรมจริง 256 แล้วไปยืมจากแรมเครื่องมาอีก ให้ครบ 1GB

มักเจอในการ์ดจอรุ่นกากๆ เป็นการตลาด แดกตังผู้บริโภคที่ ดูเป็นแต่ megabyte

9 x1550 64bit ราคานั้นแหละ ส่วน 128bit มัน พันกว่าบาท

OverclockZone Member nameless's Avatar

1. ATi Readion มัน ต่าง จาก Series ที่ผม ใช้อยู่ยังไง
    มีพัดลม

2. ATi มีขายนิดเดียว แต่ NVidia มีขายเยอะแยะหลายรุ่น เพราะอะไร
    nVIDIA มันซอยรุ่นซะยิบเลย แค่รุ่นย่อย ๆ เลขเดียวพี่แกซอยซะ 3-4 ชั้น ให้คนซื้อเกิดกิเลสเล่น ๆ

3. งง เรื่อง SEries ตัวเลขยิ่งเยอะ เท่ากับยิ่งไหม่ ยิ่งดี ใช่ไม้ครับ เช่น Radeon X1550 ซีรี่ส์ VS Radeon X1900 ซีรี่ส์ แบบนี้ x1900 ดีกว่า ทุกกรรีหรอครับ
    X1900 ดีกว่าทุกกรณียกเว้น การบริโภคไฟฟ้า กับความร้อนครับ

4. ผม ดันไปได้ แบบ SiLent มา 0 Db แล้ว มันจะ แหล่มไม้ครับเนี่ย ไม่มีพัดลม หรือ เค้าออกแบบมาดีแล้ว
    เหมาะกับคนที่ไม่ได้ OC ใช้งานปกติไม่ต้องมากังวลว่าพัดลมจะหยุดหมุนเมื่อไร

5. รุ่นที่ผมซื้อมานี่คุ้มไม้อ่ะครับ ตามการใช้งาน ไม่เล่นเกม หรือเป็นแค่รุ่นกากๆ
    ดีเกินไปครับ ถ้าไม่เล่นเกมส์ VGA ตัวประสิทธิภาพต่ำกว่านี้ ก็ใช้ได้

6. สัญญาณนาพิกาแบบหน่วยความจำ 64 bit คืออะไรครับ ?
    เป็นความถี่ของแรมการ์ดจอ แบนวิทด์ 64 บิท ครับ

7. Effective Memory Bandwidth 400MHz / สัญญาณนาพิกาแบบเอ็นจิ้น 800MHz (400MHz DDR2)
    ความถี่ของแรมครับ เนื่องจากเป็น DDR จึงต้องนำำไปคูณด้วย 2 400*2 = 800 แต่บางร้านหรือบางกล่องเขาจะบอกตัวที่คูณมาให้เลย

8.Effective Memory Size 1GB -- อันนี้ งงมากครับ มันแค่ 256 ทำไมบอก 1 GB อ่ะครับ
    การ์ดจอจะยืมแรมในระบบมาช่วยประมวลผลได้ถึง 1gb ครับ

9. มียี่ห้อ MSI ATI 1550 เหมือนกันเลย ราคา แค่ 800 บาท !~--- มันต่างกับ ASUS ของผม ยังไงหนอ
    Asus การ์ดจอราคาจะแพงกว่าชาวบ้านเสมอครับ คุณภาพแล้วแต่ผู้ใช้ครับ บางคนก็ชอบ บางคนก็ว่าแพงไป

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

อันที่จริง ผมว่า PS น่ะมันต้องเพิ่งพา CPU กับแรมน่ะครับ

การ์ดจอพอแล้วละครับ X1550 ก็เกินพอ

ที่นนี้ ท่านว่ามันอืด อยากทราบ CPU ที่ใช้ กับ แรม หน่อยน่ะครับ

OverclockZone Member bankboy's Avatar

ใช้เงินคุ้มแล้วครับ อย่าคิดมากใช้การ์ดแยกย่อมดีกว่าonboard
    ตัวนี้ผมเคยเทส 3Dmark06 ได้ 2800 ก็พอสมควร เทียบกับอีกฝั่งประมาณ
    GF 7200 ท่านซื้อแพงนะผมซื้อให้ลูกค้าแค่ 1080 เอง
    งบ 1500 จะได้ x1650 DDR2

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

5 ในสายตาผม มันกากมาก --- = ช้ำ ใจ นิดๆ ครับ

ช่วยแนะนำทีครับ รุ่นไหน ไม่กาก ( ถ้า ขยาย งบ เป็น ซัก 2000 บาท +- นิดๆ อ่ะครับ)

** ทุกกรณีไม่เล่นเกมนะครับ

ปล. วันนี้ ลองใช้แล้ว ไม่ประทับใจเลยครับ

เพราะ เอามือ แตะ ซิ้ง แล้วมันร้อนมากๆ
    ที่สำคัญ ซิ่ง VGA ON BOARD ก็ร้อนไม่ได้ลดลงไปจากจอนใช้ ONBOARD เลย ไม่เข้าใจเลยครับ มันน่าจะร้อนน้อยลง เพราะเราไม่ได้ใช้

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by japan View Post
    5 ในสายตาผม มันกากมาก --- = ช้ำ ใจ นิดๆ ครับ

ช่วยแนะนำทีครับ รุ่นไหน ไม่กาก ( ถ้า ขยาย งบ เป็น ซัก 2000 บาท +- นิดๆ อ่ะครับ)

** ทุกกรณีไม่เล่นเกมนะครับ

ปล. วันนี้ ลองใช้แล้ว ไม่ประทับใจเลยครับ

เพราะ เอามือ แตะ ซิ้ง แล้วมันร้อนมากๆ
    ที่สำคัญ ซิ่ง VGA ON BOARD ก็ร้อนไม่ได้ลดลงไปจากจอนใช้ ONBOARD เลย ไม่เข้าใจเลยครับ มันน่าจะร้อนน้อยลง เพราะเราไม่ได้ใช้
    ที่ซิงค์ของการ์ดจอ on board ร้อน เพราะ จริงๆ มันเป็น Chipset ครับ คือ ไม่ได้มีแค่ VGA อย่างเดียวครับ ถึงชุดการ์ดจอ ไม่ได้ทำงานแล้ว แต่ชุดวงจรที่ใช้ควบคุมอุปกรณ์อื่นๆ ก็ยังทำงานอยู่ ฉะนั้น มันจึงยังร้อนอยู่ครับ

ถ้าประเด็นของท่าน แค่อยากให้ Chipset เย็นผมแนะนำ ให้เปลี่ยนซิงค์ Chipset จะตรงประเด็นกว่าครับ

OverclockZone Member bankboy's Avatar

ช่าย Silent มันร้อนเหมือนเตารีด ตอนนี้ที่หาง่ายคงเป็น HD2600 คงจะเหมาะกับงานของท่าน
    ดูหนังแจ่มไม่ร้อน

OverclockZone Member heatie's Avatar

ไม่ต้องวุ่นวายใจไปครับ ไม่เล่นเกม แค่นี้ก็ถือว่าแรงไปหน่อยแล้ว

เอาปัจจัยอื่น ๆ มาดูกันดีกว่า

CPU , RAM , Windows เวอร์ชันที่ใช้

โฟโต้ชอป ถ้าแรมเยอะ ซีพียูเร็ว ไม่มีหนืดล่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks