Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครทำ excel เก่งๆ ช่วยผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครทำ excel เก่งๆ ช่วยผมหน่อยครับ

คำถามอยู่โพสถัดไปครับ

จะทำยังไงให้เวลา print ออกมาไม่มีเครื่องหมาย - หรือ 0 ครับ

ผมใช้การ copy สูตรค้างไว้ ถ้ามีการป้อนตัวเลขก็จะเปลี่ยน

แต่พอไม่ป้อน มันก็คงค่าไว้ที่ - หรือ 0 อ่ะครับ

เช่น ตรง total price ผมป้อนเป็น =Qty*Unit (ผมแทน col แนวตั้งด้วยชื่อเลยครับ)

Comment

ให้ใช้ Conditional Formatting ครับ

เลือกเซลล์ที่ต้องการจะเปลี่ยนเงื่อนไข
      (ในที่นี้คือเซลล์ในคอลัมน์ของ Total Price)

เลือก Format - Conditional Formatting
      จากนั้น ให้เลือกเงื่อนไข หากเซลล์มีค่าเท่ากับเครื่องหมาย - ก็ให้เปลี่ยนสีอักษรเป็นสีขาว (จะได้ print ออกมาไม่เห็น)
      หากต้องการเพิ่มเงื่อนไข เช่น เท่ากับ 0 ด้วย ก็กด Add>> และเพิ่มเงื่อนไขอื่นๆ ต่อไป

ฟังก์ชัน Conditional Formatting มีประโยชน์มากในทางบัญชีครับ
      เช่นเราสามารถตั้งค่าว่า หากค่าในเซลล์ติดลบ (ต่ำกว่า 0) ให้เปลี่ยนสีอักษรเป็นสีแดงอัตโนมัติ

ประมาณนี้ ... พอช่วยได้มั้ยครับ ?

Comment

ชัดเจนจริงๆครับพี่

Comment

สารพันความรู้

Comment

จดๆๆๆๆ

Comment

เยี่ยมยอดเลย

Comment

ขอบคุณ spin 9 ครับ

ผมขอแนะนำบ้างเผื่อมีใครยังไม่รู้

ถ้าเราพิมพ์ >>>>>>>>>>>> =bahttext(50)

ค่าในช่องนั้นก็จะเป็นตัวหนังสือ >>>>>>>>>>> ห้าสิบบาทถ้วน

Comment

ปล. ฝาก Mod หรือ ผู้ดูแล ช่วยย้ายกระทู้นี้ไปที่ tip & technic หน่อยครับ

Comment

Working...
                  X