Announcement

Collapse
No announcement yet.

Board ไม่รับแรมหรือแรมมันเสียกันแน่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Board ไม่รับแรมหรือแรมมันเสียกันแน่

รบกวนถามหน่อยครับ เครื่องผม P4 = 1.8 Board P4s333 แรมเดิมที่ใช้อยู่ปัจจุบันมัน 2 แผง
    คือ Rambo Bus 400 512+256 พอดีมีเพื่อนให้ 256 มาอีกแผงเป็นของ kingston แต่พอเอาไปใส่พร้อมกันทั้ง 3 แถว เครื่องเปิดติดเห็นแรมครบตามความจุ แต่พอเข้าวินโดว์ เครื่องมันเด้งออกมา(รีสตาทร์) บางครั้งก็เข้าได้ แต่เล่นได้แป๊บเดียวเครื่องก็รีสตาทร์อีก ผมลองสลับแถวแรมไปเรื่อยก็ไม่ได้ ลองเอา Rambo 256 ออก แล้วใส่ Kingston เครื่องก็ทำงานได้ปรกติ แล้วลองเอา Rambo 512 ออก ใส่ Rambo 256 + Kingston 256 เครื่องก็ทำงานได้ปรกติ สุดท้ายเอา Kingston ใส่แถวเดียว เครื่องก็ทำงานได้ปรกติ ผมเลยงง ว่าทำไมเวลาใส่พร้อมกัน 3 แถว แล้วมันเข้าวินโดว์ไม่ได้
    อาการแบบนี้มันเกิดจากปัญหาอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไง

ขอบคุณครับ

น่าเกิด จาก Ram มันทะเลาะกันงับ อาการนี้คือต้องเลือกใช้ งับ
    รุ่นสมัย DDR1 เป็นแบบนั้นละงับ มะก่อนเวลาซื้อแรมเค้าต้องเน้นๆ กันว่า ยี่ห้อเดียว กันชิพเดียวกัน ^^"

Comment

Working...
    X