Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องRestartตอนแบ่งพาติชั่น..ซวย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องRestartตอนแบ่งพาติชั่น..ซวย

คือ ผมเพิ่งได้ HDD ที่เครมมาวันนี้ เลยลบพาติชั่นแล้วแบ่งพาติชั่นด้วย โปรแกรม พาติชั่นเมจิค แล้วตอนที่มันกำลังทำงานอยู่ เครื่องเกิดอาการ Restart แล้ว HDD ตัวนั้นเมื่อพ่วงกับ HDD อีกลูกแล้ว จะเข้าวินโดร์ไม่ได้ พอใช้ ตัวเดียว(ลูกที่เครมมา)ก็ยังทำอะไรกับมันไม่ได้อยู่ดี จะแบ่งพาติชั่นด้วย Fdisk ก็ไม่ได้ ลงวินโดร์ใหม่เลย ก็ไม่ได้

มีวิธีแก้ไขหรือป่าวครับ หรือผมต้องไปเครมอีกรอบ รอบที่ 3 แล้วถ้านับรอบนี้

ไบออสมองเห็นHDDมั้ยคับ ถ้าเห็นลองเอาspinrite ซ่อมดูคับ

Comment

ใช้ พาติชั่นเมจิค อีก รอบไม่ได้เหรอครับ

ตัวนั้นเมื่อพ่วงกับ HDD อีกลูกแล้ว จะเข้าวินโดร์ไม่ได้ -*-

ลองใช้ต่อลูกเดียวแล้วใช้แผ่น xp ดูครับ

ลองต่อสาย cd เข้า วินได้ไหมถ้าได้ก็ พาทิชั่นเมจิคโลด

ผมก็เคยปัญหานี้ แต่ก็ทำได้น่ะ อย่างว่าอ่ะ

Comment

ลองใช้แผ่น xp แล้วคับ ไม่ได้

เป็น SATA ครับไม่ใช้ PATA

ซวยเหลือเกิน

Comment

กรรมของกรรม ทำไงดีวา

Comment

ลองหาแผ่นเกี่ยวกับ Partition Recovery มาบู๊ตดูครับ บางทีอาจจะช่วยอะไรได้บ้าง

Comment

ลอง seatool หรือ powermax ดูก่อนมั้ยครับ น่าจะช่วยได้

Comment

ผมเดาว่า HDD ของพี่ เปง Seagate น่ะ(ถ้าไม่ใช่ก็ของโทดที)พี่มี Rescue Disk ของ PQ8 ไหมครับถ้าไม่ลองใช้ Disk manager ดูครับ เพราะบางทีตารางพาทีชั่นพังไปแล้วครับ โดยอาจสั่ง Zero Fill ดูถ้า ทำแบบ ทั้ง Full หรือ Quick แล้วไม่หาย ก็ต้องพึ่งคอมอีกเครื่องมาช่วยแล้วล่ะก๊าบ ถ้เจ๊งอีกผมว่าเคลมดีก่า 555+เหอะๆ

ปล. Disk manager โหลดที่ web ของผู้ผลิต Hdd ครับ เช่น Seaget ก็ www.seagate.com ทำนองนั้นครับ

Comment

ถูกครับ ซีเกจ

Seagate Barracuda 7200.10 250G

คือผมไม่สามารถทำอะไรกับ HDD ตัวนั้นเลยนอกจาก เห็นแค่หน้า ไบออส เท่านั้นละ นอกนั้นทำให้เครื่องผมค้างหมด โปรแกรม มันจะรันได้หรอคับ

ที่ว่ามาทั่งหมดไม่มีครับ

Comment

ได้ซิครับ เพราะ ไอ้ Disk manager มาน Boot จาก CD rom ครับหรือแผ่น Floppy ก็ได้แล้วแต่ครับเพียงแต่ว่ามานค้างตอน detect (ตอนที่เช็ค Hdd น่ะ) อ่ะป่าวถ้ามานเหงก็ยังได้ แต่ถ้าหากว่า detect แล้วค้างเติ่งจบเห่ แล้วล่ะ
                    Last edited by Dark Avenger MX; 20 Dec 2006, 21:41:37.

Comment

Working...
                    X