overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ใครไปงาน commart มาบ้าง รบกวนถามเรื่อง VGA

OverclockZone Member axel's Avatar

Default ใครไปงาน commart มาบ้าง รบกวนถามเรื่อง VGA

วันนี้ผมแวะไปงาน commart มา (เห็นบูทของ asus ด้วย มี PC ของ
    OCZ อยู่ตัวนึงตั้งโชว์OCเคสหรูหราอยู่)

พอเดินๆในงานซักพักก็เจอบูทอยู่บูทนึง (อยูโซนไรไม่รู้จำไม่ได้แต่มีสองชั้นตรงนั้น โซนที่ว่าอยู่ล่างๆ) เปิด PCสองตัว ประชันกันอยู่ โดยทั้งสองเครื่อง ลงเกม Devil may cry4 ทดสอบ ประสิทธิภาพ (รันบน Directx10)

ผมจำรายละเอียดได้ไม่หมด แต่คร่าวๆที่พอจำได้คือ ทั้งสองเครื่อง Ram1*4G เท่ากัน

เครื่องแรก:Intel Q6600+ M/B Asus Blitz Extreme + EN8800GT Ram512
    เครื่องสอง: AMD2 X2 Athlon6000 + M/B Asus M3A + ATI HD3850 (smart OC) Ram1G

ไปยืนดู เปรียบเทียบภาพบนจอขนาดใหญ่ เค้าเปิดให้เทสดู พอเปรียบเทียบกันแล้ว
    ทำไม HD3850 ดูสวยกว่าแบบมากมายมากๆ GF8800 ดูด้อยไปเลย
    ATI สีสดกว่าแบบเห็นได้ชัด และสีของ GF8800 บางสีก็เพี้ยนๆแบบแปลกๆ เช่นสีขาว สีดำ

ตอนแรกกำลังลังเลอยู่ว่า จะเล่นค่ายไหนดี ระหว่าง ATI กับ nVidia พอมาดูงานนี้ก็เลยตัดสินใจว่า
    คง ATI ค่อนข้างชัวแล้ว

OverclockZone Member introreroy's Avatar
    Bangsaen Chonburi��

ความแรงเร็วและ คุณภาพมันไม่ได้อยู่ที่รูปร่างภายนอกน่ะฮับ

ถึงจะสวยไปก็ไม่มีใครไปเห็นของท่านมีท่านคนเดียวที่เหง

แต่ถ้าชอบแบบสีสันสวยงามก็แล้วแต่ศัทราแล้วล่ะฮับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

คิดถูกเเล้วหละครับ จขกท.
    เงินเราเองครับ

OverclockZone Member YuE's Avatar

ก็คงอย่างนั้นแหละแต่ผมชอบลื่นมากกว่าสวย

OverclockZone Member axel's Avatar

เอ่อ ผมว่า rep บนๆผมเข้าใจผิดไปหมดเลยมั้งน่ะ

ที่ผมเปรียบเทียบให้ฟังระหว่างสองค่าย
    ผมหมายถึง ภาพในเกม devil may cry 4 ที่แสดงผลออกมาที่จอครับ

ไม่ใช่ ว่า ตัว เคส สวยต่างกัน ฮ่วย = =

ส่วนความแรง และเร็ว ผมดูจาก FPS ที่ขึ้นตอนเข้า โหมด test graphic (ในตัวเกม DMC4
    มันมีโหมดนี้ด้วย ก็เหมือน 3dmark )

8800GT ได้ 55~59 ส่วน HD3850 ได้ 58~62 จัดอยู่ใน Rank B ทั้งคู่

แต่ถ้ามองด้วยตา ภาพที่แสดงผลออกมา(จากจอ) ATI กินขาดเลยครับในมวยคู่นี้

ปล. ผมไม่ได้เชียร์ใครนา พูดตรงๆไม่เชื่อไปยืนดูในงานได้เลย

ปล. ผมยังสงสัยว่า ทำไม 8800GT เวลาเล่น DMC4 สีขาวมันแปลกๆ และสีของฉากโดยรวมๆ
    มันก็มืดๆ ทะมึนๆ ต่างกับ HD 3850 มากมาย
    Last edited by axel; 13 Jun 2008 at 23:20:37.

OverclockZone Member YuE's Avatar

Quote Originally Posted by axel View Post
    เอ่อ ผมว่า rep บนๆผมเข้าใจผิดไปหมดเลยมั้งน่ะ

ที่ผมเปรียบเทียบให้ฟังระหว่างสองค่าย
    ผมหมายถึง ภาพในเกม devil may cry 4 ที่แสดงผลออกมาที่จอครับ

ไม่ใช่ ว่า ตัว เคส สวยต่างกัน ฮ่วย = =

ส่วนความแรง และเร็ว ผมดูจาก FPS ที่ขึ้นตอนเข้า โหมด test graphic (ในตัวเกม DMC4
    มันมีโหมดนี้ด้วย ก็เหมือน 3dmark )

8800GT ได้ 55~59 ส่วน HD3850 ได้ 58~62 จัดอยู่ใน Rank B ทั้งคู่

แต่ถ้ามองด้วยตา ภาพที่แสดงผลออกมา(จากจอ) ATI กินขาดเลยครับในมวยคู่นี้

ปล. ผมไม่ได้เชียร์ใครนา พูดตรงๆไม่เชื่อไปยืนดูในงานได้เลย

ปล. ผมยังสงสัยว่า ทำไม 8800GT เวลาเล่น DMC4 สีขาวมันแปลกๆ และสีของฉากโดยรวมๆ
    มันก็มืดๆ ทะมึนๆ ต่างกับ HD 3850 มากมาย
    3850แรงกว่า8800GTได้ไง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by YuE View Post
    3850แรงกว่า8800GTได้ไง
    สวยก็ส่วนสวยครับ แรงก็ส่วนแรงครับ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

สวยก็ ATi ลื่นก็ Nvidia แต่ ATi ก็ดูเรื่อง Driver ดีๆละกันคับ

Quote Originally Posted by ploynut View Post
    คิดถูกเเล้วหละครับ จขกท.
    เงินเราเองครับ
    มันตรงที่สุดเลยประโยคนี้

OverclockZone Member balldestiny's Avatar

สีสันปรับกันได้ 555+

สเปกขนาดนั้น ถ้าปิด Vsny ได้ S เลย สำหรับ 8800GT ถ้าเปิดมันจะได้แค่ B หมด

เฟลมเรท ทะลัก200+ ต่ำสุด90-70
    Last edited by balldestiny; 14 Jun 2008 at 00:01:23.

OverclockZone Member rsun's Avatar

เสาร์นี้เดี๋ยวต้องไปดูให้เห็นกับตาสักหน่อย

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

ทุกอย่างมันก็ปรับกันได้ทั้งนั้นแหละ เค้าถึงต้องเทียบกันที่ค่าดีฟอลท์ไงล่ะครับ เพื่อความยุติธรรม..

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

ยังไมได้ไปเลยครับ

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

เดี่ยวต้องลองไปดู

OverclockZone Member kittymouse's Avatar

มีคนตกหลุม(รัก) ATI เข้าหัยแล้ว .... ซื้อแล้วคุ้มผมว่า ATI อ่ะ เพราะได้ทั้งสีที่สดใส เล่นเกมได้ถึงแม้จะไม่ดีเท่าไหร่ก็เหอ ผมก็ไม่ได้เอามาเล่นเกมประจำนะ อิอิ

OverclockZone Member X_zeed's Avatar
    กระบี่-พังงา-ภูเก็ต-หาดใหญ่-สุราษฯ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    สวยก็ส่วนสวยครับ แรงก็ส่วนแรงครับ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ
    เห็นด้วยอ่ะ

OverclockZone Member J-NET_golfy's Avatar

ชอบสวยครับ สวยครับ หรือ ไม่จิง

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ผมเป็นโต๋ ศักดิ์สิทธิ์ครับ

เพราะ อะไรก็ได้

OverclockZone Member dominiccon's Avatar

แล้วแต่ความพอใจส่วนบุคคลครับ จะชอบสวยหรือชอบแรง

OverclockZone Member navarall's Avatar

ชอบแรงครับ เพราะเคยเล่นเกมแล้วกระตุก และก็ยังไม่เห็นภาพจากการ์ด ATI จริงๆเรย....-*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks