overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: คอมพ์ฯผมมันหนาวววว จนสั่นเลยครับ ^^"

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

Default คอมพ์ฯผมมันหนาวววว จนสั่นเลยครับ ^^"

...สืบเนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงที่ความกดอากาศสูงจากประเทศจีนแผ่ลงมาปกคลุมเครื่องคอมพิวเตอร์ของผม
    เช้าวันนี้ (20 ธันวาคม 2549) ผมตื่นขึ้นมาพร้อมกับอากาศที่กำลังเย็นสบาย เปิดประตูระเบียงออกไปก็ปะทะเข้ากับลมหนาวที่โชยมาเป็นระยะๆ ...สดชื่นดีแท้ อืมม...วันนี้ไม่มีสอบซะด้วยผมก็ตั้งใจว่าจะเข้าไปหาความรู้ใน E-Learning เพื่อเตรียมสอบในวันพรุ่งนี้ ว่าแล้วก็กดสวิทซ์คอมคู่ชีพเข้าให้ ...วื้นนนนนนนนน เจ้ย!!! เสียงพัดลมไหงมันดังอย่างงี้หว่า(ปกติก็ดังอยู่แล้ว แต่คราวนี้ดังยังกะเครื่องดูดฝุ่น) พอเข้า Windows เรียบร้อยผมก็เข้าไปสำรวจอุณหภูมิดู โอวววว CPU 34 องศา MB 26 องศา รอบพัดลมประมาณ 6000 รอบ (ปกติพัดลมผมก็หมุน 6000 รอบแต่ไม่เสียงดังอย่างนี้ครับ) ตั้งแต่ใช้คอมพ์เครื่องนี้มา 3 ปีกว่า ไม่เคยเห็นมันเย็นขนาดนี้เลยให้ตายสิ อืมมมันก็น่าจะดีนะไอ้เย็นๆ เนี่ย แต่ทว่าซักพักหนึ่งพอเสียงเครื่องดูดฝุ่นหายไป o_O" อะไรกันนี่นึกว่าบ้านผมแผ่นดินไหว ปรากฎว่าแหล่งกำเนิดความสั่นเทิ้มนั้นมาจาก CASE ที่วางอยู่ข้างๆนั่นเอง หึยยยเอาล่ะสิทีนี้เป็นอะไรไปอีก ลองเข้าไปดูใน ASUS Probe ก็ได้รับรายงานว่า ความเร็วรอบของพัดลมลดต่ำลงเรื่อยๆ จาก 6000 รอบ ผมนั่งเฝ้าดูจนกระทั่งลงไปต่ำสุดที่ประมาณ 4500 รอบ พร้อมด้วยอาการสั่นอย่างเอาเป็นเอาตาย (ผมน่ะตายแน่ถ้ามาเจ๊งกันตอนนี้) ไม่ได้การละผมจึงลองให้ CPU ได้ทำงานหนักๆ ดูบ้าง ได้ผลแฮะ ความร้อนเริ่มใต่ขึ้น ระบบสั่นก็เริ่มทำงานน้อยลง จน ณ เวลานี้ประมาณ 3 ทุ่ม อุณหภูมิประมาณ 42 องศา MB 35 องศา ไม่มีอาการสั่นแล้วครับ ตกลงคอมพ์ผมมันเป็นไรไปครับเนี่ย สงสัยมันจะชอบร้อนๆมากกว่า ไม่รู้พรุ่งนี้เปิดเครื่องมาจะเป็นอีกหรือป่าว งุงิ ~*

*ผมใช้ CPU AMD XP1800+@1.83 GHz (11*166) หน้าร้อน idle ~47 fullload ~58
    Mainboard ASUS A7V8X-X (รุ่นนี้ไม่มีฟังก์ชัน Q-Fan ครับ)
    ขอโทษนะครับที่เขียนยาวแล้วก็ไร้สาระไปหน่อย

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เหมือนพัดลมมันไม่สมดุล ลองเช็คดูดีๆนะครับเดี๋ยวใช้ๆอยู่พัดลมปลิวออกมา

OverclockZone Member T_REX's Avatar

ถ้าผมจะซื้อพัดลมใหม่เป็นแบบขนาดใหญ่ๆ (8 ซม.) ความเร็วรอบต่ำๆ หน่อย จะได้ไม่เสียงดัง จะดีไหมครับ แล้วมันจะติดกับ Heat Sink ตัวเก่าได้หรือป่าวครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

มันจะติดลงไปยังไงครับ
    ผมก็นึกภาพไม่ออกคงต้องmodเอา

พัดลมตัวใหญ่ดีกว่าครับ ไร้เสียงเงียบดี แต่ว่าถ้าจาเอามาใส่ติดกะซิ้งคงต้องเปลี่ยนซิ้งนะครับ

งั้นถ้ามันไม่พังผมคงใช้มันไปอย่างงี้ล่ะครับ ถ้ามันเงียบเกินไปผมอาจจะเหงาก็ได้ หุหุ (คิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน) @_@

OverclockZone Member top41's Avatar

สเป็ค.

OverclockZone Member KooN_MaSTeR's Avatar

แกะออกมาเลยครับ พัดลมอ่ะ มันดังเพราะว่ามันฝุ่นเข้าไป
    พัดลมชิฟเซตของผมมันก็ดังอย่างเนี๊ยตอนแรกนึกว่ามันจะพังเลยลองแกะดู
    ไม่ยากลองทำดู ตอนแรกก็เอาสติ๊กเกอร์ที่ปิดข้างหลังพัดลมออก แล้วก็หาไขขวงหัวแบนๆ ค่อยๆแกะแผ่นขาวๆที่ล็อคอยู่ตรงกลางแกนออก (ระวังเน้อ เดี๋ยวมันหัก) พอเอาออกได้แล้วก็ดึงพัดลมออกมาทำความสะอาดได้เลย
    พอเช็ดๆอะไรเสร็จแล้ว ก็หาจาระบี ถ้าไม่มีก็วาสลีนอ่ะ ใส่ไปเลย แล้วก็ใส่กลับเข้าไป อย่าลืมใส่แผ่นขาวๆที่ล็อคแกนมันล่ะ เดี๋ยวมันหลุดออกมา แล้วก็ปิดสติ๊กเกอร์กลับเข้าไปประกอบอย่าเดิม
    แค่นี้ก็เงียบ แล้วก็ลื่นๆเหมือนใหม่ล่ะ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

หูยย แสดงว่าหนาวจิง

OverclockZone Member pipeja's Avatar

ก่อนนอนก็ห่มผ้าให้มันมั่งสิคับจะได้ลดหนาวได้มั่ง

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

ลองจับน้องเคส มานอนกอดสักคืนสิ เผื่อเจ้าของจะสั่นแทน ><

ครับทั่น KooN_MaSTeR เด๋วผมจะลองทำตามดูครับ ช่วงนี้เปิดเครื่องมาแรกๆ สั่นทุกทีเลยครับ สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยอะครับ

OverclockZone Member kongzzilla's Avatar

น้ำแข็งจับเป่าคับ อิอิ

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

อา ลองเช็คดูนะคับว่าเสียงเครื่องสั่นรึเปล่านะคับ ถ้าสั่น ใบพัดพัดลมหักนะคับ

Bookmarks

Bookmarks