Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกลำโพงบ้านทีครับ งบไม่เกิน 10k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกลำโพงบ้านทีครับ งบไม่เกิน 10k

ตามหัวข้ออ่ะคับ
    ฟังเพลงร้อง + bossa + jazz ซะส่วนใหญ่ครับ
    ชอบเสียง percussion
    เกินได้หน่อยอ่ะครับ ถ้าตัวนั้นคุ้มจริง
    เน้นความคุ้มคับ

amp 60w

ฟังแนวเดียวกะผมเลยแต่ผมเพิ่งไปสั่ง Mordaunt-Short CARNIVAL-2 + Int. Yamaha AX497 (ที่แรกว่าจะเอาสาย Asmot Air 195 Silver เพิ่มอีก 3เมตรมาต่อ biwire แต่ตังค์หมดเลยเอาไว้เพิ่มเดือนหน้า)

เอามาใช้กะ Creative Digital Music SX + สายสัญญาณ In-Akustik Stargate S-1 + สายลำโพง In-Akustik Asmot Air 195 Silver

รวมๆไม่รู้จะดีกว่าเจ้า Altec MX5021 ตัวเก่าป่าวหว่าเหอๆรอของวันจันทร์ลุ้นอีก

Comment

เฮียโจ้แนะ carnival 2 ใช่ป่ะคับ
      แล้วตัว 902i หล่ะคับ
      มีตัวอื่นอีกป่ะคับ?

Comment

ทีแรกผมก็ลังเลกะตัว 902i นะมันตอบสนองเสียง 55-22000Hz
        เพราะ Carnival-2 ตอบสนองเสียงด้อยกว่าหน่อย 55-20000Hz แต่ขั้วต่อกะสีลำโพงรวมถึงดอกลำโพงมันดูสวยกว่ารวมถึงเปงรุ่นใหม่กว่าเลยเอา Carnival-2 อะครับ

ถ้าไม่รีบรอวันอังคาร พุธ อะครับเดี๋ยวมายืนยันอีกที

อิ อิ
        Last edited by JO; 14 Jun 2008, 14:28:52.

Comment

วันก่อนผมไปลองฟังที่ร้านยูเนี่ยอ่ะครับ
          เค้าแนะนำ 902i มา ก็ลองฟังเทียบดูกับ carnival-2
          ผมชอบเสียงของ carnival-2 มากกว่านะ มันใสๆ กว่ายังไงไม่รู้

แต่ 902i แพงกว่านะ เลยไม่ต้องคิดมากเลย เอาตัวที่ชอบ แถมถูกกว่าอีก

Comment

= =' 902i ใหม่ว่า Carnival 2 สิครับ ...

- ถ้าความนุ่ม 902i เอาไปรับประทานครับ แต่ถ้าเสียงจัดหน่อย Carnival ครับ
            - Carnival เสียงสูง ok ครับโปร่งสะอาด แต่ต้องระวังนิดนึง เป็น Silk Dome แต่ Avant เป็น Aluminium Dome สูงสะอาด แต่สดเท่า Carnival
            - ราคา ***งกันไม่มากจริงๆ ครับ สองตัวนี้ ถ้าไปที่ MRZ รู้สึก902i จะถูกกว่า ปิยะนัส นิดหน่อย
            - 902i กลางจะเด่นมากกว่า Carnival 2 ครับ (เสียงร้อง) ถ้าเสียงเสียงร้องผมเทคะแนน ให้ 902i ครับ CPC ไม่เจ๋งจริงๆ คงไม่ออก Mezzo , Performance ที่เป็น CPC เหมือนกัน ตามมาหรอกครับ
            - ถ้าฟัง Jazz ผมว่า 902i ค่อนข้างอลังการกว่า แต่ Carnival 2 ได้ความสนุกสนาน และ กระชับ
            - 902i ตอบสนองเสียง Percusion จำพวกเคาะได้ดี เสียงเครื่องสายโดดเด่น
            - จับ Amp ให้ถูกคู่ ครับ ถึงจะรีดลำโพงออกมาหมด
            - อย่าลืมเรื่องเวทีเสียงนะ
            Last edited by Aeromancer; 14 Jun 2008, 16:37:33.

Comment

มีรุ่นอื่นยี่ห้ออีกป่ะคับ?

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                มีรุ่นอื่นยี่ห้ออีกป่ะคับ?
                เอาแต่ลำโพงใช่ไหมครับ แอมป์ตัวเดิมตามที่เคยบอกผมใช่หรือเปล่า ? ตามงบเต็ม max เลยนะ

Klipsch B-2 จุดเด่นที่ความไว 92db มากกว่า Carnival 2 และ 902i โทนอบอุ่น เก็บรายละเอียดดีครับ ถ้าเข้ากับแอมป์ตัวนั้น จะอัดดังได้ดีครับ เบสไม่ต้องห่วง

Mission M-30i / M-31i ค่อนข้างอืดเหมือนกัน กว่าจะดังหลายนาฬิกาทีเดียว 30i 9000.- / 31i 11000.-

Jamo C601 10900

พวกหมื่นนิดๆ ขอส่วนลดเงินคงได้ประมาณ หมื่นเศษ (อย่าลืมครับ ต่อราคาหลังขอส่วนลดเงิน)
                Last edited by Aeromancer; 14 Jun 2008, 16:49:51.

Comment

***งกัน 800อะ นึกว่า 902i มันเก่าก่า Carnival-2 ซะอีก

Comment

Originally posted by JO View Post
                    ***งกัน 800อะ นึกว่า 902i มันเก่าก่า Carnival-2 ซะอีก
                    800 ไม่ระคายป๋าโจหรอกน่า อิอิ รู้สึก Carnival Series ทางอังกฤษเองเค้าก็ไม่ได้ดันแล้ว มาดัน Mezzo ล่าสุดแทน (และพยามขาย Performance 6 ที่ราคา 2xx,xxx บาท) สงสัย Performanc 6 ขายไม่ดี ^^'
                    Last edited by Aeromancer; 14 Jun 2008, 16:56:04.

Comment

ขอส่วนลดเงิน มันคืออะไรอ่ะคับพี่ aero
                      amp ตัวเดิมแหละคับ
                      ตอนนี้หาแหลงดูดแนวที่ตัวเองฟังได้เยอะเลย
                      ฟัง X3 แล้วมัน ฟืดๆเลยอยากเปลี่ยนอ่ะคับ

Comment

คือถ้าหากเราจ่ายเงิน เป็นเงินสดเราจะได้ส่วนลด 5% ครับ จากราคาป้าย

ถ้าถามว่าทำไม ถึงลดให้ถ้าจ่ายสด เพราะ Cash Flow ของบริษัทพวกนี้ครับ ได้เงินสด ดีกว่า Credit ที่กว่าจะได้เป็นเงินสดก็นานพอดู สินค้าที่เค้าขาย ก็ไม่ใช่ Mass Product วันนึงขายได้ ไม่กี่คู่ ไม่กี่ตัว ดังนั้นเข้าร้านขายเครื่องเสียง ตกลงปลงใจก็เอ่ยปากขอส่วนลดเงินสดได้ทุกร้านแหละครับ ยกเว้นไปซื้อ X3 คงไม่มีให้ อิอิ

Comment

= ="
                          เด๋วหาทางขาย X3 สมทบทุนด้วยเลยดีกว่า
                          หุหุ

แต่ท่าจะแบกไม่หวายย

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                            800 ไม่ระคายป๋าโจหรอกน่า อิอิ รู้สึก Carnival Series ทางอังกฤษเองเค้าก็ไม่ได้ดันแล้ว มาดัน Mezzo ล่าสุดแทน (และพยามขาย Performance 6 ที่ราคา 2xx,xxx บาท) สงสัย Performanc 6 ขายไม่ดี ^^'
                            ปัญหามันไม่ใช่ 800 แต่เปงเพราะ 902i ทำออกมาหน้าตายังกะลำโพงตลาดนัดเลยอะ

carnival 2 มันดูหน้าตาดีก่า

อิ อิ

Comment

พี่โจ้รักที่หน้าตานี่เอง
                              5555+

Comment

Working...
                              X