Announcement

Collapse
No announcement yet.

hdd Western 3200AAKS ประหยัดไฟมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hdd Western 3200AAKS ประหยัดไฟมั้ยครับ?

ซื้อ Western WD Caviar SE16 WD3200AAKS มา
    ไม่ทราบว่ามันประหยัดไฟกว่าตัวอื่นๆในยี่ห้อ Western มั้ยครับ?

search ไป search มา เห็นเค้าบอกว่า
    Western WD Caviar SE16 AACS จะประหยัดไฟ
    ส่วนตัว AAKS ที่ผมซื้อมานี้ไม่ได้ระบุว่าประหยัดไฟเลย T-T

แล้วถ้าผมต้องการจะเอาไปเปลี่ยนเป็นตัวนั้น
    ทางร้านเค้าจะยอมมั้ยครับนี่
    ถ้าสมมติว่า AACS แพงกว่า ผมก็ยอมเพิ่มเงินนะครับนี่

AAKS เน้นวิ่งชิวๆ คับ ใช้อยู่คับ ก็กินไฟเหมือนปกติครับ แต่มันมีรุ่นประหยัดไฟด้วยงับ

Comment

http://wdc.custhelp.com/cgi-bin/wdc....i=&p_topview=1

Comment

3200AAKS
        Read/Write4 450 mA 800 mA 9.5 W
        Idle 430 mA 730 mA 8.75 W
        Standby 20 mA 270 mA 1.6 W
        Sleep 20 mA 250 mA 1.5 W

Comment

KS ปกติ
          AC ประหยัดไฟ เพิ่งออกมา

Comment

มันมี สอง รุ่ืนนะครับต้องดูรหัสท้าย...
            WD3200AAKS-XXXX ตัวนี้รหัสเก่าหน่อยกินไฟกว่า

WD3200AAKS-00BXA0 ตัวนี้รหัสใหม่ 320GB/platter ใช้จานดิสก์ 1 แผ่น

เบากว่าตัวแรก ร้อนน้อยกว่า แต่ว่าต้องดูรหัสแดงๆให้ดี

ประหยัดไฟกว่าตัวแรกนิดนึง..แต่ก็คงไ่ม่ประหยัดเท่า รุ่น GP รหัส CS ซึ่งพวกนั้นเน้นประหยัดอย่างเดียว แต่ไม่เน้นความเร็วเท่าไหร่ พูดง่ายๆมันช้าครับ..

ต้องถามเจ้าของกระทู้ครับว่าเอาไปทำอะไร ทำไมถึงเน้นประหยัดขนาดนั้น ถ้าคอมพิวเตอร์ใช้โซล่าเซลล์ก็น่าประหยัด

แต่ถ้าใ้ช้ไฟบ้านธรรมดา ไ่ม่ต้องประหยัดมากก็ได้ครับ เพราะมันต่างกันไม่มาก ฮาร์ดดิสก์มีทั้งอ่านเขียนและ Idle

โดยเฉลี่ยผมว่าสัก 4-6 W แค่นั้นครับ

Comment

Working...
            X