Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า psu ไม่พอจะเกิดไรขึ้นคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า psu ไม่พอจะเกิดไรขึ้นคับ

อยากรุอ่ะคับว่าถ้ามันไม่พอจิงๆ
    psu จะพังอย่างเดียวหรือ อุปกรณ์อย่างอื่นจะไปด้วยคับ

ส่งผลต่ออุปกรณ์ทุกตัวครับ....
    แต่อาการจะถึงกับพังมั้ย ก็ขึ้นกับแต่ละอาการและสาเหตุ

Comment

Originally posted by dears View Post
      ส่งผลต่ออุปกรณ์ทุกตัวครับ....
      แต่อาการจะถึงกับพังมั้ย ก็ขึ้นกับแต่ละอาการและสาเหตุ
      น่ากลัวจัง

Comment

มันไม่ได้น่ากลัวหรอกงับ....
        หากไฟไม่พอ HW แต่ละตัวมันก็มีอาการแจ้งเตือนให้เรารู้ตัวก่อน
        เช่น HDD ไฟไม่พอ เดี๋ยวมันก็ detect ไม่เจอมั้งหละ หรือจะเป็นการ์ดจอ หากไฟไม่พอ เดี๋ยวพอรันเต็มที่100% เดี๋ยวได้มีอาการวูบให้เห็นเป็นแน่แท้

หากแต่ว่าพอเราทราบถึงสาเหตุแล้วว่า PSU ที่เราใช้อยู่ จ่ายไฟไม่พอ ดังนั้นก็สมควรต้องเปลี่ยนบ้างแล้วหละ
        ก่อนที่คราวหน้ามันจะไม่แจ้งเตือนเราอีก แล้วก็โบกมือลาเราไปอย่างเงียบๆ .... หุหุ

Comment

-v- ขอบคุณที่มาตอบคับ คุณแมนยู

Comment

ถามต่อคับ คือที่ใช้อยู่อ่ะคับบางที จอมันก็หรี่ๆอ่ะคับแบบนานๆทีอ่ะ <จอ Monitor นะไม่ใช่ lcd>
            แล้วก็เคยเล่นอยู่รีสตาทเองอ่ะแต่เคยเป็นครั้งเดียว เปนที่อะไรหรอคับ

Comment

จอมัน4-5ปีแล้วอ่ะคับ

สเปกเครื่องคับ
              X2 4000+ @2.95
              ram apacer 2g*1 v2.15
              asrock nf6p (ปรับไฟไว้แต่จำไม่ได้อ่ะ แต่มันปรับสุดได้4ระดับไว้ที่3)
              **จิงๆมันต้องปรับไหมคับไฟบอร์ดอ่ะถ้าไม่ปรับจะ oc ได้มะ
              การ์ดจอ ออนบอร์ด
              HDD IDE 1ลูก
              PSU Dtech 450w วัตต์ละบาท - -*

Comment

^
                ^
                สเปค psu ตัวนี้เอาอยู่สบาย
                แต่จะให้ดี หาวัตต์แท้มาใช้ดีกว่า อุ่นใจกว่าเยอะ

Comment

ถ้าจะใส่การ์ดจอต้องเปลี่ยน psu ป่าวคับ

Comment

สงสัยต้องเปลี่ยนอะคับ

Comment

ของผมคับพังไปละซื้อHD3870X2 มา3วันพังเพราะไฟไม่พอแต่ยังฟืนเล่นเกมแปปๆดับแล้วก็ตายไปเลยรอเคลม3อาทิตย์

Comment

Originally posted by yut1234 View Post
                        ของผมคับพังไปละซื้อHD3870X2 มา3วันพังเพราะไฟไม่พอแต่ยังฟืนเล่นเกมแปปๆดับแล้วก็ตายไปเลยรอเคลม3อาทิตย์
                        อะไรพังอ่ะคับ psu หรือ vga

Comment

psu เป็นปัญหาน้อยมากที่ไม่พอ แค่ สามร้อย วัต ก็พอแล้วไม่ต้องกลัว

วัตเยอะ ตามกระแสมากกว่า เหมือนเมื่อก่อน สิบปีที่แล้วเขาก็มีการพูอย่างนี้แล้ว ก็ตาม กันจาก สองร้อย เป็น สามร้อย เป็นกระแสอยู่นานพอควร จนซาแล้วก็จบ พอผ่านมาสัก แปด เก้าปี เริ่มใหม่ ก็เหมือนเดิมนะครับ

ส่วนตัว เน้นประหยัดพลังงานช่วยโลกครับ แล้วค่อยหาสายพ่วงดีกว่า

ผมหาบทความที่เป็นปัญหาโดยตรงยังไม่เจอเลย มีแต่การกล่าวอ้าง เช่นแฮง เครื่องดับ คงเป็นกระแสมากกว่า กลัวตกยุค
                          เครื่องดับส่วนมากเกิดจากความร้อนของเครื่องมากกว่า

แต่ตามเทคนิคจริง ผมคิดว่า ไม่พอก็จ่ายไม่พอ เหมือนคุน
                          Last edited by seco; 17 Sep 2008, 06:36:52.

Comment

Originally posted by seco View Post
                            psu เป็นปัญหาน้อยมากที่ไม่พอ แค่ สามร้อย วัต ก็พอแล้วไม่ต้องกลัว

วัตเยอะ ตามกระแสมากกว่า เหมือนเมื่อก่อน สิบปีที่แล้วเขาก็มีการพูอย่างนี้แล้ว ก็ตาม กันจาก สองร้อย เป็น สามร้อย เป็นกระแสอยู่นานพอควร จนซาแล้วก็จบ พอผ่านมาสัก แปด เก้าปี เริ่มใหม่ ก็เหมือนเดิมนะครับ

ส่วนตัว เน้นประหยัดพลังงานช่วยโลกครับ แล้วค่อยหาสายพ่วงดีกว่า

ผมหาบทความที่เป็นปัญหาโดยตรงยังไม่เจอเลย มีแต่การกล่าวอ้าง เช่นแฮง เครื่องดับ คงเป็นกระแสมากกว่า กลัวตกยุค
                            เครื่องดับส่วนมากเกิดจากความร้อนของเครื่องมากกว่า

แต่ตามเทคนิคจริง ผมคิดว่า ไม่พอก็จ่ายไม่พอ เหมือนคุน
                            ลองเอาการ์ดจอดีๆซักตัว ไปเสียบเครื่องบ้านๆ ดูครับ

Comment

ข้อความ เบิ้ลอีกแล้ว เน็ตผมเน่าา

Comment

Working...
                              X