overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: คอมพิวเตอร์ผม ไม่ชอบ CD?????!!!

SSBM86
    Guest

Exclamation คอมพิวเตอร์ผม ไม่ชอบ CD?????!!!

คือเครื่องผมมีปัณหาที่ผมก็ งง มากไม่รู้ว่าตัวไหนเสียแน่ คือถ้าใช้งานทั่วๆไปไม่เป็นอะไรครับ จะเล่นเกม 3D จะเปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวัน ก็ไม่เป็นไร แต่ พอใส่ แผ่น CD หรือ DVD เข้า Combo Drive เท่านั้นหละครับ มี 3 อย่าง 1. เครื่องค้างแน่นิ่งไปเลยเมาส์ไม่ขยับ keyboard กดไม่ได้ 2.เครื่องไม่ค้างแต่กระคุกมากมายจนต้อง กด ปุ่ม restart ที่ตัว case 3.เป็นบ่อยสุด คือเครื่อง ดับไปเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ Combo Drive ของผมแต่ผมเอา CD-Rom ธรรมดาของเพื่อนมาลองใส่ก็ยังเป็น ผมลอง เปลี่ยนสาย แพ ก็ยังไม่หาย ลองเอามาใช้สาายแพ ร่วมกับ Harddisk ก็ยังไม่สาย ทั้งหมดนี่เป็นเฉพาะ เวลาใส่แผ่น CD หรือ DVD เท่านั้นครับ นอกนั้นใช้งานปกติไม่มีอะไรผิดแปลกไป และอีกอย่างคือ มันเป็นอาการแบบนี่แล้วแต่ อารมณ์ มันครับ บางครั่งจะ copy ข้อมูลจะเล่นหนังก็ไม่เป็นอะไรครับ บางครับแค่ใส่แผ่นอ่านได้แปบเดียวเครื่องดับเลย แบบนี่เป็นที่อะไรครับ เครื่องผมสเปกดังนี่ครับ
    CPU Intel Celeron D 2.53 GHz
    Mainboard ASUS P4S8X-MX
    RAM DDR 512
    VGA nVidia Gefroce FX 5200

CPU กะ mainboard เพิ่งซื่อมาได้ 2 เดือนเองครับไม่มี overclock หรือดัดแปลงใดๆใช้งาน office ทั้วไปเล่นเกมนิดหน่อย ความร้อน cpu 38-40 ตัว mainboard 38-40 เ่ช่นกัน ไปถามหลายคนบอกเป็นที่ mainboard แบบนี่ซ่อมได้ไหมครับ ผม flash bios แล้วก็ไม่หายผมไม่อยากเอาไปเคลม เพราะใช้เวลา 2 อาทิตย์แล้วเกิดเอาไปเคลมแล้วพอดีช่วงจังหวะมันไม่เป็นขึ้นมาก็ไม่เสียทางประกันก็ตีกลับซวยอีก ช่วยแนะนำและวิเคราะช่วยผมทีนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ก็คงต้องส่งเคลมอ่ะครับ งงเหมือนกันครับ

OverclockZone Member aprodise's Avatar

ของผมก็เป็นเหมือนกัน พอใส่ cd ไป restart ตลอด(บางครั้งฟลุก มันก็ไม่รี ต้องเล่นเกมวัดดวงกับมัน) ไม่รู้จะแก้ยังไง จับมันยัดเข้า ศูนย์ซะ พอกลับมาหายเป็นปลิดทิ้ง ของท่านน่าจะยกมันเข้าศูนย์นะครับ

rc_254
    Guest

สงสัยว่าจะโดนโปรแกรมกันก๊อปแผ่นVCDครับ ลองดูตามนี้นะครับ
    วิธีแก้เจ้าสปายที่มากับหนังเรื่องต่าง ๆ
    ใครโดนตัวไหนก้อดูวิธีที่ตรงเอาละกัน เนื่องจากว่าต่อให้ระบุชื่อหนังก้อไม่สามารถบอกได้หมดว่ามีเรื่องอะไรบ้าง อแต่พอจะแยกวิธีเอาออกพอสังเขปได้ดังนี้
    เริ่มต้นไปดูที่ start >programs>start up แล้วดูว่ามีตัวไหนถูกโหลดอยู่
    1.ไฟล์ชื่อ Autorun
    วิธีการ Uninstall
    Uninstall Win98/ME
    1.ขณะที่เปิดเครื่อง เข้า Safe mode โดยกด ปุ่ม F8 จากนั้นเลื่อนแทปไปที่ Safe mode กด Enter
    2.เข้าไปที่ Windows\Start menu\Programs\
    Startup ลบ File ชื่อ Autorun.exe แล้ว Restart เครื่อง ใหม่

WinXP
    1.ในขณะเปิดเครื่อง เข้า Safe mode โดยกดปุ่ม F8 จากนั้นเลื่อนแทปไปที่ Safe mode กด Enter
    2.เข้าไปที่ C:\Documents and Settings\
    All Users\Start Menu\Programs\Startup
    ลบ File ชื่อ Autorun.exe แล้ว Restart เครื่องใหม่

2. ไฟล์ชื่อ svchost
    วิธีการ Win98/ME
    1.ขณะที่เปิดเครื่อง เข้า Safe mode โดยกด ปุ่ม F8 จากนั้นเลื่อนแทปไปที่ Safe mode กด Enter
    2.เข้าไปที่ Windows\Start menu\Programs\
    Startup ลบ File ชื่อ svchost.exe
    3.Search หา file "C:\WINDOWS\system32\
    spool\drivers\color\dll\embedded.exe"แล้วลบออก
    4.แล้ว Restart เครื่อง ใหม่

WinXP
    1.ในขณะเปิดเครื่อง เข้า Safe mode โดยกดปุ่ม F8 จากนั้นเลื่อนแทปไปที่ Safe mode กด Enter
    2.เข้าไปที่ C:\Documents and Settings\
    All Users\Start Menu\Programs\Startup ลบ File ชื่อ svchost.exe
    3.Search หา file "C:\WINDOWS\system32\
    spool\drivers\color\dll\embedded.exe"แล้วลบออก
    4.Restart เครื่อง ใหม่

3.ไฟล์ชื่อ net1
    Win98/ME
    Startup ลบ File ชื่อ net1.exe(และ File ITC_play.exe หากเจอ)
    3.Search หา File C:\Program Files\Windows
    Media Player\Skins\WindowsMediaSkin\
    Systray.exe แล้วลบออก
    4.Restart เครื่องใหม่ตามปกติ

WinXP
    All Users\Start Menu\Programs\Startup ลบ File
    ชื่อ net1.exe แล้ว Restart เครื่องใหม่
    3.Search หา File C:\Program Files\Windows
    Media Player\Skins\WindowsMediaSkin\
    Systray.exe แล้วลบออก
    3.Boot เครื่องใหม่

4. Malware ตัวนี้จะเป็นไฟล์ที่ดูเหมือนจะเขียนด้วย Vb ชื่อก้อชื่อ autorun เหมือนกะข้อ 1 แต่วิธีเอาออกต่างกัน

- เข้า Window ด้วย Safemode

- เข้า Folder Stratup ที่อยู่ใน Folder Startmenu

- เอา File ชื่อ Autorun.exe เอาออก ไปไว้ที่อื่นก่อน อย่าเพิ่งทิ้ง

- จากนั้น Restart เข้า Window ถ้าได้ปกติก็ไปขั้นตอนต่อไป

- ไปที่ Folder Programfiles

- เข้า Folder Window Media Player

- เข้า Folder Skin จะพบ กับ Folder ชื่อ Window MediaSkin ตัวนี้เป็นที่รวมของทั้งหมด เอาไปไว้ที่ Folder อื่นก่อน ลอง Restart Window อีกครั้ง ถ้าเข้าปกติก็ลบ Folder ที่เราเอา Autorun กับ Folder Window MediaSkin ทิ้งได้เลย
    แต่ทีนี้บางครั้งนะจะมีเตือนว่า errpr เจ้าตัวที่ชื่อว่า smssและ sytray เราก้อต้องสั่งเจ้าวินโดว์ไม่ให้โหลดขึ้นมาโดยการไปที่ msconfig แล้ว ก้อไปที่แถบ start up แล้วก้อมองหาเจ้าสองตัวนี้ แล้วก้อเอาลูกศรที่ติ๊กอยู่ออก เท่านี้เครือ่งเราก้อจะเป็นปกติครับ

5. Play4 ( หรือเลขข้างหลังไม่เหมือนกัน ) เจ้าตัวนี้จะไม่มีผลต่อระบบใด ๆ ในเครืองเรา แค่มันจะ คอยตรวจสอบแผ่นที่เข้ามาว่า มีการป้องกันลิขสิทธิ์จากค่ายนั้น ๆ หรือไม่
    ถ้ามี มันก้อจะไม่ยอมให้เราทำการเปิดโปรแกรมสำหรับจัดการกับซีดีต่าง ๆ เช่น Nere Isobuster CloneCD หรืออื่น ๆ

วิธีแก้
    ไปที่ c:\Programs files มองหาเจ้าไฟล์รูปร่างเป็นซีดีสีส้ม ๆ จะไม่แอบอยู่ในโฟล์เดอร์ใด ๆ หรอกครับ มองหาเอาง่าย ๆ แล้วก้อลบมันออกครับ

Bookmarks

Bookmarks