Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเบื่อที่จะต้องมาซ่อมคอมให้ใครฟรีๆอีกแล้ว จะปฎิเสธแบบนิ่มๆยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อิๆ ท่าน| ผู้มาเยือน | ตั้งกระทู้ได้โดนจัง
    ผมก็เป็นอีกคนที่โดนประจำ แต่สำหรับผม ผมก็ว่าหนุกดี
    ได้รื้อ ได้วิเคราะห์ปัญหา เจอเคสใหม่ๆ ที่ไม่เคยเจอ

กลับบ้านทีไร ก็จะมีคอมมากองให้ช่วยดู แต่กรณีผมเขาให้บ้างนะ แต่ผมไม่ค่อยอยากรับ
    บางทีมันเล็กๆน้อยๆ

เขาบอกยกไปให้ร้านเพิ่ม writer ให้
    ร้านบอกต้องทิ้งไว้ 1วัน (ตูละงง แค่เสียบเข้าลง software มันจะยากอะไร
    สงสัยกะดูดข้อมูลใน hdd แน่ๆ)
    และราคา 2xxx บาท
    นี่เป็นราคา cd-rw ธรรมดาครับพี่น้อง
    แต่ดีที่เขาถามผม และฝากผมซื้อให้
    ผมก็จัด dvdrw ให้ในราคา 12xx บาท

ล่าสุด คอมโรงเรียน เห็นว่าอยากอินเทรน เมื่อก่อนใช้ winme
    แต่อยากแรงให้ร้านลง xp ให้หุๆ ร้านก็ลงให้ซะงั้น
    คราวนี้ผลเป็นไง กว่าจะเปิดเครื่องได้ซัดไปเกือบสิบนาที
    เปิดได้ใช่ว่าจะเล่นได้ อืดสุดๆๆๆๆๆๆ

เพราะสเปคคือ
    celly 1.1
    sdram 128MB share vga 8MB

hdd drive ที่ลงวินโดว์เหลือพื้นที่หลังลง 200 mb อุ๊ๆๆๆ
    แถมลง antivirus ให้ 2ตัว ให้มันตีกันเล่นซะงั้น

ดูร้านมันไม่แนะนำลูกค้าเลย แรมแค่เนี่ยยังยัด xp ให้กำ--"

ผมก็เลยต้องจูนให้ กว่าจะพอใช้งานได้ก็ใช้ตั้งหลายวิธี
    นี่กะว่าถ้าเบื่องาน กทม คงกลับไปเปิดร้านดีกว่า อิๆ ลูกค้าเพียบ

สำหรับ จขกท ผมเชียร์ให้เปิดเลยอิๆ เท่าที่ดูคงรายได้ดีไม่ใช่น้อย

Comment

Originally posted by | ผู้มาเยือน | View Post
      มีรายนึงทั้งเจ็บทั้งโครตแค้นเลยครับ เป็นคอมของพี่ชายเพื่อน จำด้ว่าตอนนั้นเพื่อนมันยกมาบอกว่าล้างใหม่ลง XP และก็อะไรต่อมิอะไร

ผมก็ทำให้อย่างดีเลยนะ แล้วเช็คเครืองให้มันชัวร์ๆก่อนส่งกลับไป

ไม่นาน มันแบกมาบ้านผมอีกรอบบอกว่าหลังจากวันที่เคยเอามาให้ผมทำไปประมาณ 3 เดือน พี่มันเอาคอมไปส่งให้ช่างที่ไหนทำอะไรไม่รู้ จ่ายไป 500-. ทำมาแล้วไม่ดี จะมาให้ผมทำให้ใหม่อีก (ไอ้เชรี้ยเอ้ยยย) ผมด่าแม่งในใจเลยอ่ะ "กรูทำให้ไม่ดีนักหือไงมืงต้องเอาไปซ่อมห่วยๆเสียตัวค์มา แล้วย้อนกลับมาให้กรูทำซ้ำอีกรอบไอ้ *** ไม่ใช่มนุษย์การกุศลนะเว้ย"

เนี่ยตอนเนี้ยผมทำให้มันเสร็จอีกแล้ว อยากจะเก็บตังค์แมร่งให้หายแค้นเลย โทษฐานที่ตอนแรกเอามาทำกับเาแล้ว เสือกเอาไปส่งให้ช่างคนอื่นยำค่าโง่ 500-. ต่อ
      ทีนี้มามองในมุมของคนที่ไม่รู้เรื่องคอม แล้วประสบปัญหาดูมั่งครับ เข้าใจไหมครับ ทำไมเขาจึงยกคอมไปให้ช่างอื่นซ่อม

* บางที ไม่ใช่เขาไม่เชื่อใจคุณ เขาอาจ*เกรงใจคุณเพราะเห็นว่าเอาปัญหามาให้คุณแก้อยู่บ่อยๆ เลยยกไปให้ช่างซ่อมให้ ทีนี้ช่างที่ซ่อมให้มันไม่ได้เรื่อง ก็เลยกลับมาให้คุณซ่อมเพราะเขามั่นใจคุณ

ผมคนหนึ่งละที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม และมักจะให้น้องที่รู้เรื่องคอมกว่า ซ่อมให้ (เป็นประจำก็ว่าได้) ผมเองก็รู้สึกเกรงใจ และพยายามเรียนรู้และดูไปด้วย ระหว่างที่ซ่อมให้ ไม่ใช่ไปปล่อยเครื่องทิ้งไว้ ยกเว้นช่วงที่ไม่ว่างจริงๆ แต่ก็มีบางครั้งที่ยกไปให้ช่างซ่อมให้บ้างเมื่อมีปัญหาเพราะเกรงใจอย่างที่บอกข้างต้น

สำหรับคนที่ยกมาให้คุณซ่อมบ่อยๆ ยกมาให้แล้วก็ไป พอเสร็จก็มาเอา ของอย่างนี้ดูไม่ยากหรอกครับ ว่าใครเกรงใจ ไม่เกรงใจ ถ้ามันไม่เกรงใจ ก็ไม่ต้องเกรงใจมันครับ แค่นั้นเอง

ปล.มองอะไรต้องมองหลายๆด้าน ใจเขาใจเรา ทั้งคนซ่อมให้ หรือคนที่ยกไปให้ซ่อม

Comment

ถ้าเพื่อนซี้จริงๆกะญาติๆ3-4คนผมซ่อมฟรีหมดแหละครับ ยังมีโทรไปถามด้วยเมื่อไหร่จะให้ซ่อม ถ้าว่างๆน่ะนะ

Comment

"เฮ้ย เพื่อน พักนี้เราไม่มีเงินว่ะ เราคงไปซ่อมที่บ้านนายไม่ได้ อ่อ แล้วไม่ต้องยกมานะ เพราะเราไปหางานทำ"

แค่นี้อ่ะครับ

Comment

เอาน่า จริง ๆคุณเป็นคนมีน้ำใจแหละ เพียงแต่บ่นด้วยอารมณ์เหนื่อยก็เท่านั้นเอง จะทำด้วยความเห็นใจ , สงสารเพื่อน , หรือช่วยเพื่อน ทำแล้วสบายใจก็ทำไปเถอะครับ เหนื่อยหน่อยบ่นมั่ง , โวยวายก็ธรรมดา
            แต่ดูผลสะท้อนกลับบ้างก็ดีนะ เรามีน้ำใจให้ แล้วเค้ามีน้ำใจให้เราบ้างหรือปล่าว แยกแยะไปเป็นคน ๆก็แล้วกัน

Comment

เป็นผมนะ ให้มันทำเองแล้วคอยบอก เมื่อเพื่อนเราเป็นซัก 2-3 คนแล้ว ถ้าคนอื่นมาให้เราทำก็พูดง่ายขึ้นล่ะ บอกไปให้เพื่อนอีก 2-3 คน ที่เราสอนให้มันเป็นทำแทน ถ้าไม่ยอมไปให้เพื่อนอีก 2-3 คนที่ทำเป็นทำให้ บอกไปเลย "ให้กุทำกุเก็บตังค์นะเมิง" ถ้าตื้ออีกก็เอาตังค์มาแล้วค่อยทำให้

Comment

เป็นผมก็คงทำให้อยู่ดีแหละ แต่รอให้ว่างซักหน่อย อาจทิ้งไว้ซักวันค่อยมาดู ใช่ว่าผมเก่งซะเมื่อไหร่ ทำได้อย่างมากก็ใส่ๆถอดๆ ลงวินโดว์ เสียบสายไฟหน้าเคสยังไม่ค่อยเป็นเล้ย

ถ้าเพื่อนกันผมจะบังคับให้มันอยู่ด้วยตอนซ่อม ไม่ดูเราทำก็ไม่ทำให้

Comment

คุณเป็นคนดีและมีน้ำใจ ขนาดแค่คิดเรื่องนี้ยังกังวลเลยเนี่ย
                  ทำได้เท่าที่เราไหวสิครับ อย่ารับไว้ทั้งหมดทุกเรื่อง ตามแต่ที่จะมีเวลาดูแลให้ทั่วถึง
                  พูดตรงๆ ได้นี่ครับ ด่าก็ได้ ชื่อพ่อมันยังเอามาเรียกได้เลยนี่

กับเพื่อนแท้ เนี่ย กลุ่มผม...เท่าไหร่เท่ากัน เรียกหาได้ 24 ชั่วโมง
                  หลังเกษียณ...เรามีนัดกันแบบขำ-ขำถลุงเงิน
                  งบขั้นต่ำคนละ 500,000 ไปเที่ยวกันเมียไม่เกี่ยวครับ

น่ารักอย่างนี้ มาดูแลเพื่อนสูงวัยอย่างพวกผมดีมั๊ยเนี่ย อิ อิ

Comment

ใจเย็นๆครับ

Comment

ผมก็อาการเดียวกัน แต่ผมไม่เคยคิดจะเอาเงิน แต่มีหลายกรณี แบบมีเพื่อนของน้องอีกที มาเอาให้ผมซ่อม เอามาวันนึงเค้าก็โทรมาตามนะว่าเสร็จยัง ผมก็ทำให้ทั้งคืนจนเช้านะ เค้าก็มาเอาถามผมว่ากี่บาทผมว่าไม่เป็นไร เค้าบอกมีโอกาศจะเลี้ยงข้าว แต่ผ่านไปอาทิตย์นึงเขาเดินเจอผม ผมก็ทักแต่เขาทำเป็นไม่เห็น นั้นไงสิ่งที่ผมเกลียด เจออย่างนี้2-3ราย ที่แบบเจอแล้วไม่ทักทำไม่รู้จัก แต่เวลาคอมเสียเอามาให้ช่วยทำ
                      ตอนหลังผมบอกไม่ทำให้ไปตรงๆเลย

Comment

ติดป้ายหน้าบ้าน รับซ่อม คอม ราคากันเอง

Comment

เปลี่ยนจาก1มื้อเป็น1เมาสิครับ ไม่เห็นยากเลย555 ขี้เมามาเอง

Comment

เมื่อก่อนโดนประจำเป็นปัญหาที่เซ็งมากๆ...(ใครไม่โดนบ่อยๆไม่รู้หรอกครับ)
                            เสียเวลา+ค่าน้ำมันรถอีก.....
                            ตอนหลังบอกก่อนเลยว่า
                            "ลงวินโดน์เพรียวๆ...300 บ."
                            "ถ้ารวมลงโปรแกรมจุกจิกด้วย 500 บ."
                            ได้ผลเพราะบางคนจากที่ไม่เคยซื้อหนังสือพื้นฐานเรื่องวินโดว์มาอ่าน
                            ก็ต้องไปซื้อมาดู มาลอง ก่อนแก้ไม่ได้จริงๆค่อยยกมาให้ดูจริงๆ
                            ..........................................................

Comment

ทำเท่าที่ทำได้อ่ะครับ ไม่ไหวก็บอกไม่ไหว มีค่าใช้จ่ายค่าเวลาเราก็ต้องบอกเค้าไปตรงๆครับ

Comment

ขั้นแรก ก้บอกว่ามี งานเยอะช่วงนี้ อยากช่วยอยู่ แต่ไม่ว่างจริงๆ กลัวว่าเอาคอมมาแล้วจะดองเปล่าๆ หรือถ้าออกไปทำข้างนอกก้บอกไม่มีวลาครับกำลังปั่นงานอยุ่ ผมเคยครับ ส่วนมากถ้าบอกเขาว่าเราอยากช่วยแต่ช่วยไม่ได้เขาจะเข้าใจและถ้าเขามีจิตสำนึกพอ เขาก้จะเกรงใจเอง

Comment

Working...
                                X